Câu hỏi được biên tập từ chuyên mục Tư vấn luật lao động của Công ty Luật Minh Khuê. 

Chuyển đến nơi khác định cư có được nhận tiếp tiền BHXH ? 

Luật sư tư vấn pháp luật lao động gọi số: 1900.6162

 

Trả lời:

Chào bạn, cảm ơn bạn đã gửi câu hỏi tới Luật Minh Khuê. Với yêu cầu này, Luật MInh Khuê xin trả lời như sau:

1. Cơ sở pháp lý:

Luật bảo hiểm xã hội 2006 (văn bản mới: Luật bảo hiểm xã hội năm 2014)

2. Nội dung phân tích:

Theo quy định tại khoản 1 Điều 55 Luật bảo hiểm xã hội, người lao động chỉ được hưởng bảo hiểm xã hội 1 lần khi xảy ra các trường hợp sau đây:

"a) Đủ tuổi hưởng lương hưu theo quy định tại khoản 1 Điều 50 của Luật này mà chưa đủ hai mươi năm đóng bảo hiểm xã hội;

b) Suy giảm khả năng lao động từ 61% trở lên mà chưa đủ hai mươi năm đóng bảo hiểm xã hội;

c) Sau một năm nghỉ việc nếu không tiếp tục đóng bảo hiểm xã hội và có yêu cầu nhận bảo hiểm xã hội một lần mà chưa đủ hai mươi năm đóng bảo hiểm xã hội;  

d) Ra nước ngoài để định cư"

Như vậy người lao động chỉ được hưởng bảo hiểm xã hội 1 lần trong những trường hợp được pháp luật quy định.

Theo quy định tại điểm c khoản 1 Điều 55 Luật Bảo hiểm xã hội, sau 1 năm (12 tháng) nghỉ việc nếu người tham gia bảo hiểm xã hội không tiếp tục đóng bảo hiểm xã hội và có yêu cầu nhận xã hội bảo hiểm 1 lần đồng thời chưa đủ 20 năm đóng bảo hiểm xã hội sẽ được nhận lại sổ và hưởng trợ cấp 1 lần. Như vậy, đối với trường hợp của bạn, chỉ trong trường hợp bạn ngừng đóng bảo hiểm xã hội trong vòng 12 tháng thì bạn mới có quyền yêu cầu được nhận trợ cấp 1 lần căn cứ theo số tiền BHXH đã đóng. Để được nhận khoản trợ cấp trên, bạn cần chuẩn bị hồ sơ bao gồm các giấy tờ sau:

- Sổ bảo hiểm xã hội

- Hợp đồng lao động cũ (đã chấm dứt)

- Đơn đề nghị chi trả bảo hiểm xã hội 1 lần (Mẫu số 14-HSB)

Sau đó bạn nộp hồ sơ ở BHXH quận, huyện nơi bạn đăng ký thường trú để được giải quyết. Chẳng hạn, bạn đang thường trú tại huyện Hậu Lộc, tỉnh Thanh Hóa thì bạn cần phải nộp hồ sơ đến Bảo hiểm xã hội Hậu Lộc để giải quyết. Thời gian giải quyết hồ sơ trợ cấp BHXH 1 lần là 15 ngày làm việc kể từ ngày nhận được hồ sơ hợp lệ.

Trên đây là thư tư vấn của chúng tôi về vấn đề của bạn. Rất mong nhận được hồi âm từ bạn!

Trân trọng./.

Bộ phận tư vấn pháp luật lao động - Công ty luật Minh Khuê