Và nếu có thì công ty em có phải nộp truy thu kinh phí công đoàn từ năm 2013 cho tới nay hay không? Công ty e muốn thành lập công đoàn và chỉ đóng kinh phí công đoàn bắt đầu từ thời điểm thành lập công đoàn có được không ạ?

Mong được sự hồi âm từ phía luật sư, e cảm ơn ạ.

Câu hỏi được biên tập từ chuyên mục Tư vấn Luật lao động của công ty luật Minh Khuê.

>> Tư vấn Luật lao động trực tuyến, gọi: 1900.6162

Trả lời:

 

Chào bạn, Cảm ơn bạn đã tin tưởng và gửi câu hỏi đề nghị tư vấn luật đến Bộ phận luật sư tư vấn pháp luật của Công ty Luật Minh Khuê. Nội dung câu hỏi của bạn đã được đội ngũ luật sư của Chúng tôi nghiên cứu và tư vấn cụ thể như sau:

1. Cơ sở pháp lý

Luật công đoàn 2012

Bộ luật lao động 2012.

Nghị định 191/2013 quy định chi tiết về tài chính công đoàn

2. Nội dung tư vấn

Thứ nhất: Về việc thành lập công đoàn

Căn cứ theo tại Điều 1 Luật công đoàn 2012 quy định:

“Công đoàn là tổ chức chính trị - xã hội rộng lớn của giai cấp công nhân và của người lao động, được thành lập trên cơ sở tự nguyện, là thành viên trong hệ thống chính trị của xã hội Việt Nam, dưới sự lãnh đạo của Đảng Cộng sản Việt Nam; đại diện cho cán bộ, công chức, viên chức, công nhân và những người lao động khác (sau đây gọi chung là người lao động), cùng với cơ quan nhà nước, tổ chức kinh tế, tổ chức xã hội chăm lo và bảo vệ quyền, lợi ích hợp pháp, chính đáng của người lao động; tham gia quản lý nhà nước, quản lý kinh tế - xã hội, tham gia thanh tra, kiểm tra, giám sát hoạt động của cơ quan nhà nước, tổ chức, đơn vị, doanh nghiệp; tuyên truyền, vận động người lao động học tập nâng cao trình độ, kỹ năng nghề nghiệp, chấp hành pháp luật, xây dựng và bảo vệ Tổ quốc Việt Nam xã hội chủ nghĩa.”

Theo Khoản 1 Điều 5 Luật công đoàn 2012 quy định:

“Người lao động là người Việt Nam làm việc trong cơ quan, tổ chức, doanh nghiệp  có quyền thành lập, gia nhập và hoạt động công đoàn”.

Như vậy, người lao động Việt Nam làm việc trong các doanh nghiệp, cơ quan, tổ chức có quyền thành lập hoặc gia nhập, hoạt động tổ chức công đoàn mà không ai có thể ép buộc hay ngăn cấm người lao động.

Mặt khác theo quy định tại Khoản 1 Điều 189 BLLĐ 2012  thì:

“1. Người lao động làm việc trong doanh nghiệp, cơ quan, tổ chức  có quyền thành lập, gia nhập và hoạt động công đoàn theo quy định của Luật công đoàn”.

Theo quy định tại Khoản 1 Điều 6 Luật công đoàn 2012 thì: “Công đoàn được thành lập trên cơ sở tự nguyện , tổ chức và hoạt động theo nguyên tắc tập trung dân chủ.

Như vậy, việc thành lập tổ chức công đoàn xuất phát từ sự tự nguyện của những cá nhân người lao động tự nguyện thành lập, gia nhập hoặc hoạt động trong tổ chức công đoàn mà không ai có thể ép buộc hoặc ngăn cấm người lao động không được phép tham gia tổ chức công đoàn. Mặt khác, việc thành lập tổ chức công đoàn trong các doanh nghiệp là không bắt buộc đối với doanh nghiệp tuy nhiên, trong các doanh nghiệp thì nên khuyến khích cho người lao động thành lập và tham gia tổ chức công đoàn vì tổ chức công đoàn là tổ chức cân bằng lợi ích giữa người lao động với người sử dụng lao động.

Thứ hai: Về việc đóng phí công đoàn.

Căn cứ theo quy định tại Điều 4 Nghị định 191/2013/NĐ- CP thì: Đối tượng đóng kinh phí công đoàn theo quy định tại Khoản 2 Điều 26 Luật công đoàn là cơ quan, tổ chức, doanh nghiệp mà không phân biệt cơ quan, tổ chức, doanh nghiệp đó đã có hay chưa có tổ chức công đoàn cơ sở, bao gồm:

1. Cơ quan nhà nước (kể cả Ủy ban nhân dân xã, phường, thị trấn), đơn vị thuộc lực lượng vũ trang nhân dân.

2. Tổ chức chính trị, tổ chức chính trị - xã hội, tổ chức chính trị xã hội - nghề nghiệp, tổ chức xã hội, tổ chức xã hội - nghề nghiệp.

3. Đơn vị sự nghiệp công lập và ngoài công lập.

4. Doanh nghiệp thuộc các thành phần kinh tế thành lập, hoạt động theo Luật doanh nghiệp, Luật đầu tư.

5. Hợp tác xã, liên hiệp hợp tác xã thành lập, hoạt động theo Luật hợp tác xã.

6. Cơ quan, tổ chức nước ngoài, tổ chức quốc tế hoạt động trên lãnh thổ Việt Nam có liên quan đến tổ chức và hoạt động công đoàn, văn phòng điều hành của phía nước ngoài trong hợp đồng hợp tác kinh doanh tại Việt Nam có sử dụng lao động là người Việt Nam.

7. Tổ chức khác có sử dụng lao động theo quy định của pháp luật về lao động.

Theo quy định tại Khoản 2 Điều 26 Luật công đoàn 2012 thì:

"2. Kinh phí công đoàn do cơ quan, tổ chức, doanh nghiệp đóng bằng 2% quỹ tiền lương làm căn cứ đóng bảo hiểm xã hội cho người lao động".

Do đó, dù doanh nghiệp của bạn chưa thành lập Công đoàn cơ sở thì vẫn phải trích đóng kinh phí để Công đoàn hoạt động, mức đóng bằng 2% quỹ lương làm căn cứ đóng BHXH .Doanh nghiệp sẽ đóng khoản kinh phí này cho Công đoàn cấp trên trực tiếp. Việc truy thu kinh phí công đoàn của công ty bạn từ năm 2013 cho tới nay sẽ do cơ quan có thẩm quyền quyết định.

Trên đây là ý kiến tư vấn của chúng tôi về câu hỏi của quý khách hàng. Việc đưa ra ý kiến tư vấn nêu trên căn cứ vào các quy định của pháp luật và thông tin do quý khách hàng cung cấp. Mục đích đưa ra nội dung tư vấn này là để các cá nhân, tổ chức tham khảo.

Trường hợp trong nội dung tư vấn có điều gì gây nhầm lẫn, chưa rõ ràng hoặc thông tin nêu trong nội dung tư vấn khiến quý khách chưa hiểu hết vấn đề hoặc/ và có sự vướng ngại, thắc mắc, chúng tôi rất mong nhận được ý kiến phản hồi của quý khách hàng.

Mọi vướng mắc bạn vui lòng trao đổi trực tiếp với bộ phận luật sư tư vấn pháp luật trực tuyến qua tổng đài 24/7 gọi số: 1900.6162 hoặc gửi qua email:Tư vấn pháp luật lao động bảo hiểm qua EmailTư vấn pháp luật lao động bảo hiểm qua Email để nhận được sự tư vấn, hỗ trợ từ Luật Minh Khuê.

Rất mong nhận được sự hợp tác!

Trân trọng./.

Bộ phận Luật sư Tư vấn pháp luật Lao động.