Tên khách hàng: Thanh Trúc
Câu hỏi được biên tập từ chuyên mục 
hỏi đáp pháp luật về bảo hiểm xã hội của Công ty luật Minh Khuê

Có được đăng ký chuyển bảo hiểm y tế?

Tư vấn pháp luật bảo hiểm xã hội qua tổng đài : 1900.6162

Trả lời:

Căn cứ pháp lý:

Luật bảo hiểm y tế năm 2014 

Luật bảo hiểm y tế năm 2008

Nghị định 105/2014/NĐ-CP Hướng dẫn Luật bảo hiểm y tế

Cảm ơn Bạn đã gửi câu hỏi cho Chúng tôi, vấn đề Bạn quan tâm Chúng tôi xin trao đổi cụ thể như sau:

Trong vấn đề về đăng ký khám bệnh, chữa bệnh bảo hiểm y tế của Luật bảo hiểm y tế 2014 không có gì thay đổi so với Luật bảo hiểm y tế 2008, theo đó tại điều 26 quy định :

"Điều 26. Đăng ký khám bệnh, chữa bệnh bảo hiểm y tế

1. Người tham gia bảo hiểm y tế có quyền đăng ký khám bệnh, chữa bệnh bảo hiểm y tế ban đầu tại cơ sở khám bệnh, chữa bệnh tuyến xã, tuyến huyện hoặc tương đương; trừ trường hợp được đăng ký tại cơ sở khám bệnh, chữa bệnh tuyến tỉnh hoặc tuyến  trung ương theo quy định của Bộ trưởng Bộ Y tế.

 Trường hợp người tham gia bảo hiểm y tế phải làm việc lưu động hoặc đến tạm trú tại địa phương khác thì được khám bệnh, chữa bệnh ban đầu tại cơ sở khám bệnh, chữa bệnh phù hợp với tuyến chuyên môn kỹ thuật và nơi người đó đang làm việc lưu động, tạm trú theo quy định của Bộ trưởng Bộ Y tế.

2. Người tham gia bảo hiểm y tế được thay đổi cơ sở đăng ký khám bệnh, chữa bệnh ban đầu vào đầu mỗi quý.

3. Tên cơ sở khám bệnh, chữa bệnh bảo hiểm y tế ban đầu được ghi trong thẻ bảo hiểm y tế".

Như vậy, công nhân của bạn hoàn toàn có thể chuyển bảo hiểm y tế về quê nghỉ sinh, mà vẫn được hưởng đầy đủ cả bảo hiểm y tế cũng như chế độ thai sản theo quy định của Luật bảo hiểm xã hội 2014. Việc bên bảo hiểm trả lời không được chuyển bảo hiểm cũng như không được hưởng bảo hiểm là không chính xác.

Trên đây là phần trả lời của chúng tôi. Rất mong nhận được sự hợp tác cùng Quý khách hàng!

Trân trọng./.

Bộ phận tư vấn luật - Công ty luật Minh Khuê