Vì lúc bị tai nạn em mới đi làm nên không biết mình sẽ được bồi thường của bảo hiểm nên hồ sơ bệnh án em đánh mất hết rồi. Vì thương tích để lại hơi nhiều và giờ em muốn đi thẩm định thương tật trong khi hồ sơ không còn thì có được không? Em xin chân thành cảm ơn!

Câu hỏi được biên tập từ chuyên mục tư vấn luật lao động của công ty Luật Minh Khuê. 

Luật sư tư vấn luật lao động gọi: 1900 6162

Trả lời

 

Chào bạn! Cảm ơn bạn đã tin tưởng và gửi thắc mắc tới công ty Luật Minh Khuê chúng tôi. Với những thông tin mà bạn cung cấp, chúng tôi xin được tư vấn cho bạn như sau

Căn cứ pháp lý

Luật bảo hiểm xã hội 2014

Nội dung tư vấn

Luật bảo hiểm xã hội 2014 quy định về điều kiện được hưởng chế độ tai nạn lao động như sau

Điều 43. Điều kiện hưởng chế độ tai nạn lao động

"Người lao động được hưởng chế độ tai nạn lao động khi có đủ các điều kiện sau đây:

1. Bị tai nạn thuộc một trong các trường hợp sau đây:

a) Tại nơi làm việc và trong giờ làm việc;

b) Ngoài nơi làm việc hoặc ngoài giờ làm việc khi thực hiện công việc theo yêu cầu của người sử dụng lao động;

c) Trên tuyến đường đi và về từ nơi ở đến nơi làm việc trong khoảng thời gian và tuyến đường hợp lý.

2. Suy giảm khả năng lao động từ 5% trở lên do bị tai nạn quy định tại khoản 1 Điều này"

Đối chiếu với trưởng hợp của bạn thì bạn đủ điều kiện để hưởng chế độ tai nạn lao động. Sau khi  bạn bị tai nạn lao động mà công ty không tiến hành hướng dẫn bạn làm thủ tục để hưởng trợ cấp là một sự thiếu sót, tắc trách trong quá trình làm việc. Theo quy định tại Điều 45 Luật này thì sau khi thương tật của bạn được điều trị ổn định hoặc thương tật tái phát được điều trị ổn định thì bạn được giám định hoặc giám định lại mức suy giảm khả năng lao động. Tùy thuộc vào tỷ lệ thương tật mà bạn phải gánh chịu mà bảo hiểm xã hội sẽ tiến hành chi trả trợ cấp cho bạn. Theo đó, bạn cần chuẩn bị hồ sơ với những giấy tờ sau để được hưởng quyền lợi của mình

Điều 104. Hồ sơ hưởng chế độ tai nạn lao động

"1. Sổ bảo hiểm xã hội.

2. Biên bản điều tra tai nạn lao động, trường hợp bị tai nạn giao thông được xác định là tai nạn lao động thì phải có thêm biên bản tai nạn giao thông hoặc biên bản khám nghiệm hiện trường và sơ đồ hiện trường vụ tai nạn giao thông.

3. Giấy ra viện sau khi đã điều trị tai nạn lao động.

4. Biên bản giám định mức suy giảm khả năng lao động của Hội đồng giám định y khoa.

5. Văn bản đề nghị giải quyết chế độ tai nạn lao động"

Trên đây là ý kiến tư vấn của chúng tôi về câu hỏi của quý khách hàng. Việc đưa ra ý kiến tư vấn nêu trên căn cứ vào các quy định của pháp luật và thông tin do quý khách hàng cung cấp. Mục đích đưa ra nội dung tư vấn này là để các cá nhân, tổ chức tham khảo.

Trường hợp trong nội dung tư vấn có điều gì gây nhầm lẫn, chưa rõ ràng hoặc thông tin nêu trong nội dung tư vấn khiến quý khách chưa hiểu hết vấn đề hoặc/ và có sự vướng ngại, thắc mắc, chúng tôi rất mong nhận được ý kiến phản hồi của quý khách hàng.

Mọi vướng mắc bạn vui lòng trao đổi trực tiếp với bộ phận luật sư tư vấn pháp luật trực tuyến qua tổng đài 24/7 gọi số: 1900 6162 hoặc gửi qua email: Tư vấn pháp luật lao động bảo hiểm qua Email để nhận được sự tư vấn, hỗ trợ từ Luật Minh Khuê.

Rất mong nhận được sự hợp tác!

Trân trọng./.                                  

Bộ phận Luật sư Tư vấn pháp luật lao động.