>> Luật sư tư vấn luật bảo hiểm xã hội trực tuyến (24/7) gọi số : 1900.1940

Tư vấn luật bảo hiểm xã hội ?

Tư vấn luật bảo hiểm xã hội - Ảnh minh họa

Trả lời:

Chào bạn, cảm ơn bạn đã gửi câu hỏi về công ty chúng tôi! Vấn đề của bạn tôi xin được trả lời như sau:

Căn cứ pháp lý: Luật bảo hiểm y tế năm 2008 sửa đổi bổ sung năm 2014

Bảo hiểm y tế là hình thức bảo hiểm bắt buộc được áp dụng đối với các đối tượng theo quy định của Luật này để chăm sóc sức khỏe, không vì mục đích lợi nhuận do Nhà nước tổ chức thực hiện.

Điều 12. Đối tượng tham gia bảo hiểm y tế

1. Nhóm do người lao động và người sử dụng lao động đóng, bao gồm:

a) Người lao động làm việc theo hợp đồng lao động không xác định thời hạn, hợp đồng lao động có thời hạn từ đủ 3 tháng trở lên; người lao động là người quản lý doanh nghiệp hưởng tiền lương; cán bộ, công chức, viên chức (sau đây gọi chung là người lao động);

Theo đó thì bạn thuộc trường hợp tham gia bảo hiểm y tế bắt buộc. Trường hợp này bạn nên làm đơn yêu cầu công ty làm thủ tục tha, gia bảo hiểm y tế cho bạn. Đây là quyền lợi của bạn đồng thời cũng là nghĩa vụ của công ty. Trường hợp công ty không đồng ý thì tiến hành thủ tục yêu cầu giải quyết tranh chấp theo quy định tại điều 201 Bộ luật lao động 2012.

Nếu bạn làm nghề tự do không thuộc đối tượng tham gia bảo hiểm y tế bắt buộc thì có thể mua bảo hiểm y tế tự nguyện tại ủy ban nhân dân xã, phường, thị trấn nơi bạn tạm trú hoặc thường trú.

Trân trọng./.

Bộ phận tư vấn pháp luật lao động - Công ty luật Minh Khuê