Nếu tôi chuyển qua Kho bạc tôi phải nộp đơn xin nghỉ việc hay xin chuyển công tác? Khi qua Kho bạc tôi có phải tập sự lại từ đầu hay sẽ được vào chính thức? Nếu cơ quan của tôi gây khó khăn tôi có bị hủy kết quả thi kho bạc hay không?

Cảm ơn Luật sư! 

Câu hỏi được biên tập từ chuyên mục tư vấn pháp luật Lao động của Công ty luật Minh Khuê

 

Trả lời:

Chào bạn, cảm ơn bạn đã tin tưởng và gửi câu hỏi đề nghị tư vấn luật đến Bộ phận luật sư tư vấn pháp luật của Công ty Luật Minh Khuê. Nội dung câu hỏi của bạn đã được đội ngũ luật sư của Chúng tôi nghiên cứu và tư vấn cụ thể như sau:

1. Cơ sở pháp lý: 

Luật cán bộ, công chức năm 2008;

2. Nội dung tư vấn:

Điều 36-Luật cán bộ, công chức năm 2008 quy định điều kiện được dự tuyển thi công chức như sau:

1. Người có đủ các điều kiện sau đây không phân biệt dân tộc, nam nữ, thành phần xã hội, tín ngưỡng, tôn giáo được đăng ký dự tuyển công chức:

a) Có một quốc tịch là quốc tịch Việt Nam;

b) Đủ 18 tuổi trở lên;

c) Có đơn dự tuyển; có lý lịch rõ ràng;

d) Có văn bằng, chứng chỉ phù hợp;

đ) Có phẩm chất chính trị, đạo đức tốt;

e) Đủ sức khoẻ để thực hiện nhiệm vụ;

g) Các điều kiện khác theo yêu cầu của vị trí dự tuyển.

2. Những người sau đây không được đăng ký dự tuyển công chức:

a) Không cư trú tại Việt Nam;

b) Mất hoặc bị hạn chế năng lực hành vi dân sự;

c) Đang bị truy cứu trách nhiệm hình sự; đang chấp hành hoặc đã chấp hành xong bản án, quyết định về hình sự của Tòa án mà chưa được xóa án tích; đang bị áp dụng biện pháp xử lý hành chính đưa vào cơ sở chữa bệnh, cơ sở giáo dục.

Như vậy, nếu bạn có đầy đủ các điều kiện theo khoản 1 phù hợp với vị trí việc làm tại Kho bạc nhà nước và không thuộc trường hợp quy định tại khoản 2 thì hoàn toàn có quyền thi công chức khi đang làm công chức.

Để chuyển sang kho bạc làm việc bạn cần viết đơn thôi việc để cơ quan quản lý hiện nay của bạn ra quyết định miễn nhiệm theo Khoản 2-Điều 54-Luật cán bộ, công chức 2008.

Khi đã là công chức thì sẽ không có chế độ tập sự, vì vậy bạn sẽ vào làm việc theo ngạch, vị trí công tác.

Trên đây là tư vấn của Luật Minh Khuê về thắc mắc của bạn. Nếu còn vướng mắc, chưa rõ hoặc cần hỗ trợ pháp lý khác bạn vui lòng liên hệ 1900.6162 để được giải đáp.

Rất mong nhận được sự hợp tác!

Trân trọng./.

Bộ phận tư vấn pháp luật Lao động - Công ty luật Minh Khuê