Trường hợp cô ấy muốn giữ lại lương đó có được không? Vì cô ấy vẫn đi làm đến ngày 9/12/2015. Tôi xin cảm ơn!

Câu hỏi được biên tập từ chuyên mục Tư vấn luật lao động của Công ty Luật Minh Khuê. 

Có thai 4 tháng và tiếp tục tham gia bảo hiểm thì có đủ điều kiện hưởng chế độ thai sản?

Luật sư tư vấn luật lao động gọi số: 1900 6162

Trả lời:

Chào bạn, cảm ơn bạn đã tin tưởng và gửi câu hỏi đề nghị tư vấn luật đến Bộ phận luật sư tư vấn pháp luật của Công ty Luật Minh Khuê. Nội dung câu hỏi của bạn đã được đội ngũ luật sư của Chúng tôi nghiên cứu và tư vấn cụ thể như sau:

1. Cơ sở pháp lý:

Bộ luật lao động năm 2012

Luật bảo hiểm xã hội năm 2006

2. Luật sư tư vấn:

Bộ luật lao động 2012 quy định về nguyên tắc trả lương tại điều 96 như sau: 

"Điều 96. Nguyên tắc trả lương

Người lao động được trả lương trực tiếp, đầy đủ và đúng thời hạn.".

Bạn của bạn đi làm 9 ngày nên sẽ được trả lương trong 9 ngày làm việc. 

Còn khi bạn của bạn được cơ quan bảo hiểm xã hội chi trả thì công ty sẽ không phải tiến hành trả lương theo quy định tại điều 186 Bộ luật lao động 2012 cụ thể tại khoản 2 "2. Trong thời gian người lao động nghỉ việc được hưởng chế độ bảo hiểm xã hội, thì người sử dụng lao động không phải trả lương cho người lao động.".

Cô ấy không được giữ lại toàn bộ số tiền lương đó, bởi khoảng thời gian cô ấy được chi trả bảo hiểm xã hội thì công ty sẽ không có nghĩa vụ trả lương. Cho nên khoản tiền đó thuộc về công ty. Nếu cô ấy cố tình không trả thì công ty hoàn toàn có quyền khởi kiện cô ấy trước Tòa án. 

Tham khảo bài viết liên quan:

1. Tư vấn về việc trả lương cho người lao động ?

2. Kỳ hạn trả lương cho người lao động?

3. Quy định về trả lương cho người lao động ?

Mọi vướng mắc bạn vui lòng trao đổi trực tiếp với bộ phận luật sư tư vấn pháp luật trực tuyến qua tổng đài 24/7 gọi số: 1900 6162 hoặc gửi qua email: Tư vấn pháp luật lao động bảo hiểm qua Email để nhận được sự tư vấn, hỗ trợ từ Luật Minh Khuê.

Rất mong nhận được sự hợp tác!

Trân trọng./.

Bộ phận Luật sư Tư vấn pháp luật Lao động.