Câu hỏi được biên tập từ chuyên mục tư vấn luật lao động của công ty Luật Minh Khuê.

Có thẻ bảo hiểm y tế rồi có phải mua nữa không ?

Luật sư tư vấn luật lao động gọi: 1900.6162

Trả lời:

Chào bạn, cảm ơn bạn đã tin tưởng và gửi câu hỏi đề nghị tư vấn luật đến Bộ phận luật sư tư vấn pháp luật của Công ty Luật Minh Khuê. Nội dung câu hỏi của bạn đã được đội ngũ luật sư của Chúng tôi nghiên cứu và tư vấn cụ thể như sau:

1. Cơ sở pháp lý:

Luật bảo hiểm y tế 2008

2. Luật sư tư vấn:

Điểm 2 Điều 16 của Luật BHYT sửa đổi, bổ sung 2014 quy định:
“Mỗi người chỉ được cấp một thẻ bảo hiểm y tế”;

Căn cứ vào quy định này thì mỗi người chỉ có một thẻ BHYT duy nhất, do đó nếu công ty yêu cầu bạn mua BHYT thì bạn có sẽ đưa số thẻ cũng như là photo chứng minh thư nhân dân, thẻ bảo hiểm y tế gửi lên cơ quan để chứng minh rằng bạn đã có thẻ BHYT để công ty không yêu cầu bạn mua thẻ BHYT nữa.

Nếu như công ty có yêu cầu bạn mua thì bạn có thể căn cứ vào điều luật trên để làm đơn khiếu nại gửi lên công ty đối với việc công ty vẫn yêu cầu bạn mua bảo hiểm y tế khi mà bạn đã gửi lên cho công ty những giấy tờ trên. 

Tham khảo bài viết liên quan:

Các chế độ bảo hiểm của người lao động nữ trong thời gian nghỉ thai sản

Đóng bảo hiểm y tế khi người lao động nghỉ hưởng chế độ thai sản

Tư vấn chi trả bảo hiểm y tế?

Mọi vướng mắc bạn vui lòng trao đổi trực tiếp với bộ phận luật sư tư vấn pháp luật trực tuyến qua tổng đài 24/7 gọi số: 1900.6162 hoặc gửi qua email: Tư vấn pháp luật lao động bảo hiểm qua Email để nhận được sự tư vấn, hỗ trợ từ Luật Minh Khuê.

Rất mong nhận được sự hợp tác!

Trân trọng./.

Bộ phận Tư vấn Pháp luật Lao động.