Chiều ngày 15/07/2015, phòng nhân sự gọi tôi lên giải quyết hợp đồng. Và bản kết thúc hợp đồng được phòng nhân sự soạn đưa tôi ký, bản hợp đồng kết thúc vào ngay 16/07/2015. Cho tôi hỏi, công ty kết thúc hợp đồng trước thời hạn như thế có đúng không và có phải bồi thường cho tôi không? và bảo hiểm thất nghiệp tôi có được nhận không? Mong nhận được câu trả lời sớm từ luật sư Minh Khuê. Trân trọng cảm ơn.

Câu hỏi được biên tập từ chuyên mục tư vấn luật lao độngcủa công ty Luật Minh Khuê.

Công ty kết thúc hợp đồng như vậy có đúng không?

Luật sư tư vấn luật lao động gọi: 1900.6162

Trả lời:

Chào bạn, cảm ơn bạn đã tin tưởng và gửi câu hỏi đề nghị tư vấn luật đến Bộ phận luật sư tư vấn pháp luật của Công ty Luật Minh Khuê. Nội dung câu hỏi của bạn đã được đội ngũ luật sư của Chúng tôi nghiên cứu và tư vấn cụ thể như sau:

1. Cơ sở pháp lý:

- Bộ luật lao động năm 2012

- Luật bảo hiểm xã hội năm 2006

2. Luật sư tư vấn:

Thứ nhất, Về việc chấm dứt hợp đồng lao động trước thời hạn

Người sử dụng lao động có quyền đơn phương chấm dứt hợp đồng lao động nhưng cần thực hiện theo quy định tại Điều 36 Bộ luật lao động như sau:

Điều 38. Quyền đơn phương chấm dứt hợp đồng lao động của người sử dụng lao động

1. Người sử dụng lao động có quyền đơn phương chấm dứt hợp đồng lao động trong những trường hợp sau đây:

a) Người lao động thường xuyên không hoàn thành công việc theo hợp đồng lao động;

b) Người lao động bị ốm đau, tai nạn đã điều trị 12 tháng liên tục đối với người làm theo hợp đồng lao động không xác định thời hạn, đã điều trị 06 tháng liên tục, đối với người lao động làm theo hợp đồng lao động xác định thời hạn và quá nửa thời hạn hợp đồng lao động đối với người làm theo hợp đồng lao động theo mùa vụ hoặc theo một công việc nhất định có thời hạn dưới 12 tháng mà khả năng lao động chưa hồi phục.

Khi sức khỏe của người lao động bình phục, thì người lao động được xem xét để tiếp tục giao kết hợp đồng lao động;

c) Do thiên tai, hỏa hoạn hoặc những lý do bất khả kháng khác theo quy định của pháp luật, mà người sử dụng lao động đã tìm mọi biện pháp khắc phục nhưng vẫn buộc phải thu hẹp sản xuất, giảm chỗ làm việc;

d) Người lao động không có mặt tại nơi làm việc sau thời hạn quy định tại Điều 33 của Bộ luật này.

2. Khi đơn phương chấm dứt hợp đồng lao động người sử dụng lao động phải báo cho người lao động biết trước:

a) Ít nhất 45 ngày đối với hợp đồng lao động không xác định thời hạn;

b) Ít nhất 30 ngày đối với hợp đồng lao động xác định thời hạn;

c) Ít nhất 03 ngày làm việc đối với trường hợp quy định tại điểm b khoản 1 Điều này và đối với hợp đồng lao động theo mùa vụ hoặc theo một công việc nhất định có thời hạn dưới 12 tháng."

Như vậy, trường hợp này công ty bạn đã không thực hiện việc báo trước khi đơn phương chấm dứt hợp đồng lao động. Vì vậy, theo quy định tại khoản 5 điều 42 Bộ luật lao động doanh nghiệp phải trả cho bạn khoản tiền tương ứng với tiền lương của người lao động trong những ngày không báo trước.

Thứ hai, về điều kiện hưởng bảo hiểm thất nghiệp 

Điều 81 Luật bảo hiểm xã hội đã nêu rõ điều kiện hưởng chế độ bảo hiểm thất nghiệp. Cụ thể:

" Điều 81. Điều kiện hưởng bảo hiểm thất nghiệp

Người thất nghiệp được hưởng bảo hiểm thất nghiệp khi có đủ các điều kiện sau đây:

1. Đã đóng bảo hiểm thất nghiệp đủ mười hai tháng trở lên trong thời gian hai mươi bốn tháng trước khi thất nghiệp;

2. Đã đăng ký thất nghiệp với tổ chức bảo hiểm xã hội;

3. Chưa tìm được việc làm sau mười lăm ngày kể từ ngày đăng ký thất nghiệp theo quy định tại khoản 2 Điều này."

Như vậy, bạn cần xem xét thời gian tham gia bảo hiểm xã hội để biết mình có đủ điều kiện hưởng hay không.

Tham khảo bài viết liên quan:

Tư vấn bảo hiểm thai sản và bảo hiểm thất nghiệp ?

Tư vấn bảo hiểm thai sản vì lý do sức khỏe ?

Thủ tục đóng bảo hiểm cho nhân viên không lấy được sổ bảo hiểm cũ ?

Mọi vướng mắc bạn vui lòng trao đổi trực tiếp với bộ phận luật sư tư vấn pháp luật trực tuyến qua tổng đài 24/7 gọi số: 1900.6162 hoặc gửi qua email: Tư vấn pháp luật lao động bảo hiểm qua Email để nhận được sự tư vấn, hỗ trợ từ Luật Minh Khuê.

Rất mong nhận được sự hợp tác!

Trân trọng./.

Bộ phận Luật sư Tư vấn Pháp luật Lao động.