Câu hỏi được biên tập từ chuyên mục hỏi đáp pháp luật lao độngcủa Công ty Luật Minh Khuê.

Công ty không ký hợp đồng lao động với nhân viên bảo vệ có đúng không ?

Luật sư tư vấn luật lao động gọi: 1900.6162

Trả lời:

Chào bạn, cảm ơn bạn đã tin tưởng và gửi câu hỏi đề nghị tư vấn luật đến Bộ phận luật sư tư vấn pháp luật của Công ty Luật Minh Khuê. Nội dung câu hỏi của bạn đã được đội ngũ luật sư của Chúng tôi nghiên cứu và tư vấn cụ thể như sau:

1. Cơ sở pháp lý:

Bộ luật lao động 2012

Nghị định 88/2015/NĐ-CP sửa đổi một số điều của Nghị định 95/2013/NĐ-CP quy định xử phạt vi phạm hành chính trong lĩnh vực lao động, bảo hiểm xã hội, đưa người Việt Nam đi làm việc tại nước ngoài theo hợp đồng. 

2. Luật sư tư vấn:

Theo thông tin bạn cung cấp thì bạn làm việc hơn 1 năm nhưng cả hai bên vẫn chưa ký HĐLĐ. Như vậy công ty đã vi phạm quy định của pháp luật về kí HĐLĐ. Hành vi này sẽ bị xử phạt theo Điều 5 Nghị định 88/2015/NĐ-CP như sau:

“Điều 5. Vi phạm quy định về giaokết hợp đồng lao động

1. Phạt tiền người sử dụng lao độngkhi có một trong các hành vi: Không giao kết hợp đồng lao động bằng văn bản đốivới công việc có thời hạn trên 3 tháng; không giao kết đúng loại hợp đồng lao độngvới người lao động; giao kết hợp đồng lao động không đầy đủ các nội dung chủ yếucủa hợp đồng lao động; giao kết hợp đồng lao động trong trường hợp thuê người lao động làm giám đốc trong doanh nghiệp có vốncủa Nhà nước không theo quy định của pháp luật theo một trong các mức sau đây:

a) Từ 1.000.000 đồng đến 2.000.000 đồngvới vi phạm từ 01 người đến 10 người lao động;

b) Từ 2.000.000 đồng đến 5.000.000 đồngvới vi phạm từ 11 người đến 50 người lao động;

c) Từ 5.000.000 đồng đến 10.000.000 đồngvới vi phạm từ 51 người đến 100 người lao động;

d) Từ 10.000.000 đồng đến 15.000.000đồng với vi phạm từ 101 người đến 300 người lao động;

đ) Từ 15.000.000 đồng đến 20.000.000đồng với vi phạm từ 301 người lao động trở lên.

2. Phạt tiền từ 20.000.000 đồng đến 25.000.000đồng đối với người sử dụng lao động có một trong các hành vi sau đây:

a) Giữ bản chính giấy tờ tùy thân,văn bằng, chứng chỉ của người lao động;

b) Buộc người lao động thực hiện biệnpháp bảo đảm bằng tiền hoặc tài sản khác cho việc thực hiện hợp đồng lao động;

c) Giao kết hợp đồng lao động với ngườilao động từ đủ 15 tuổi đến dưới 18 tuổi mà không có sự đồng ý bằng văn bản củangười đại diện theo pháp luật của người lao động.

3. Biện pháp khắc phục hậu quả:

a) Buộc trả lại bản chính giấy tờ tùythân, văn bằng, chứng chỉ đã giữ của người lao động đối với hành vi vi phạm quyđịnh tại Điểm a Khoản 2 Điều này;

b) Buộc trả lại số tiền hoặc tài sảnđã giữ của người lao động cộng với khoản tiền lãi của số tiền đã giữ của ngườilao động tính theo mức lãi suất tiền gửi không kỳ hạn cao nhất của các ngânhàng thương mại nhà nước công bố tại thời điểm xử phạt đối với hành vi vi phạmquy định tại Điểm b Khoản 2 Điều này.”

Bên cạnh đó về vệc thanh toán lương thi khi bạn nghỉ việc công ty có trách nhiệm thanh toán tiền lương cho bạn. Việc công ty không trả lương cho bạn là vi phạm và sẽ bị xử phạt theo khoản 3 Điều 8 Nghị định này.

Nghị định 88/2015/NĐ-CP như sau:

 “Điều 13. Vi phạm quy định về tiền lương

[...] 3. Phạt tiền người sử dụng lao độngcó một trong các hành vi: Trả lương không đúng hạn; trả lương thấp hơn mức quy định tại thang lương, bảng lương đã gửi cho cơ quan quản lý nhànước về lao động cấp huyện; không trả hoặc trả không đủ tiền lương làm thêm giờ,tiền lương làm việc ban đêm, tiền lương ngừng việc cho người lao động theo quyđịnh của pháp luật; khấu trừ tiền lương của người lao động không đúng quy địnhcủa pháp luật; trả lương không đúng quy định cho người lao động khi tạm thờichuyển người lao động sang làm công việc khác so với hợp đồng lao động, trongthời gian tạm đình chỉ công việc, trong thời gian đìnhcông, những ngày người lao động chưa nghỉ hàng năm theo một trong các mức sauđây:

a) Từ 5.000.000 đồng đến 10.000.000 đồngvới vi phạm từ 01 người đến 10 người lao động;

b) Từ 10.000.000 đồng đến 20.000.000đồng với vi phạm từ 11 người đến 50 người lao động;

c) Từ 20.000.000 đồng đến 30.000.000đồng với vi phạm từ 51 người đến 100 người lao động;

d) Từ 30.000.000 đồng đến 40.000.000đồng với vi phạm từ 101 người đến 300 người lao động;

đ) Từ 40.000.000 đồng đến 50.000.000đồng với vi phạm từ 301 người lao động trở lên.

4. Phạt tiền người sử dụng lao độngtrả lương cho người lao động thấp hơn mức lương tối thiểu vùng do Chính phủ quyđịnh theo các mức sau đây:

a) Từ 20.000.000 đồng đến 30.000.000đồng với vi phạm từ 01 người đến 10 người lao động;

b) Từ 30.000.000 đồng đến 50.000.000đồng với vi phạm từ 11 người đến 50 người lao động;

c) Từ 50.000.000 đồng đến 75.000.000đồng với vi phạm từ 51 người lao động trở lên.

5. Phạt tiền người sử dụng lao động khicó hành vi không trả thêm một khoản tiền tương ứng với mức đóng bảo hiểm xã hộibắt buộc, bảo hiểm y tế bắt buộc, bảo hiểm thất nghiệp và tiền nghỉ phép hằngnăm cho người lao động không thuộc đối tượng tham gia bảo hiểm xã hội bắt buộc,bảo hiểm y tế bắt buộc, bảo hiểm thất nghiệp theo quy định của pháp luật theo mộttrong các mức sau đây:

a) Từ 3.000.000 đồng đến 5.000.000 đồngvới vi phạm từ 01 người đến 10 người lao động;

b) Từ 5.000.000 đồng đến 8.000.000 đồngvới vi phạm từ 11 người đến 50 người lao động;

c) Từ 8.000.000 đồng đến 12.000.000 đồngvới vi phạm từ 51 người đến 100 người lao động;

d) Từ 12.000.000 đồng đến 15.000.000đồng với vi phạm từ 101 người đến 300 người lao động;

đ) Từ 15.000.000 đồng đến 20.000.000đồng với vi phạm từ 301 người lao động trở lên.

6. Hình thức xử phạt bổ sung: Đình chỉhoạt động từ 01 tháng đến 03 tháng đối với người sử dụng lao động có hành vi viphạm quy định tại Khoản 4 Điều này.

7. Biện pháp khắc phục hậu quả:

a) Buộc trả đủ tiền lương cộng với khoản tiền lãi của số tiền lương chậm trả, trả thiếu chongười lao động tính theo mức lãi suất tiền gửi không kỳ hạn cao nhất của các ngân hàng thương mại nhà nước công bố tại thời điểm xử phạt đốivới hành vi vi phạm quy định tại Khoản 3 và Khoản 4 Điều này;

b) Buộc trả đủ khoản tiền tương ứng vớimức đóng bảo hiểm xã hội, bảo hiểm y tế bắt buộc, bảo hiểm thất nghiệp và tiền nghỉ phép hằng năm cho người lao động đối với hành vi vi phạm quy định tại Khoản 5 Điều này.”

Bạn có thể khiếu nại trực tiếp lên người sử dụng lao động để được giải quyết hoặc có thể gửi đơn lên Thanh tra lao động hoặc TAND cấp huyện nơi công ty có trụ sở đẻ được giải quyết.

Tham khảo bài viết liên quan:

Không ký hợp đồng với người lao động có phạm luật không ?

Công ty không ký hợp đồng với người lao động có vi phạm không ?

Tư vấn khởi kiện công ty không trả lương cho người lao động ?

Mọi vướng mắc bạn vui lòng trao đổi trực tiếp với bộ phận luật sư tư vấn pháp luật trực tuyến qua tổng đài 24/7 gọi số: 1900.6162 hoặc gửi qua email: Tư vấn pháp luật lao động bảo hiểm qua Email để nhận được sự tư vấn, hỗ trợ từ Luật Minh Khuê.

Rất mong nhận được sự hợp tác!

Trân trọng./.

Bộ phận Tư vấn Pháp luật Lao động.