Việc yêu cầu các tiêu chuẩn như vậy trên các tin tuyển dụng có vi phạm pháp luật hay không ạ? E chân thành cảm ơn!

Người hỏi: Duyên Trần

Câu hỏi được biên tập dựa trên fanpage Luật Minh Khuê.

>> Tư vấn chính sách đào tạo, tuyển dụng theo luật 1900 6162

 

Trả lời:

Chào bạn, cảm ơn bạn đã gửi câu hỏi tới thư mục tư vấn của công ty chúng tôi, với câu hỏi của bạn chúng tôi xin trả lời như sau:

1. Cơ sở pháp lý:

Bộ luật Lao động năm 2012.

2. Nội dung phân tích:

Theo quy định tại điều 6 và điều 152 Bộ luật Lao động thì người sử dụng lao động phải căn cứ vào từng loại hình công việc cụ thể để tuyển dụng lao động cho phù hợp, vì vậy khi doanh nghiệp đăng tin tuyển dụng yêu cầu chỉ tuyển nam/nữ hoặc yêu cầu chiều cao/cân nặng cũng không trái với quy định:

"Điều 6. Quyền và nghĩa vụ của người sử dụng lao động

1. Người sử dụng lao động có các quyền sau đây:

a) Tuyển dụng, bố trí, điều hành lao động theo nhu cầu sản xuất, kinh doanh; khen thưởng và xử lý vi phạm kỷ luật lao động;"

...

"Điều 152. Chăm sóc sức khỏe cho người lao động

1. Người sử dụng lao động phải căn cứ vào tiêu chuẩn sức khỏe quy định cho từng loại công việc để tuyển dụng và sắp xếp lao động."

Trên đây là những tư vấn của công ty chúng tôi về vấn đề của bạn. Cảm ơn bạn đã tin tưởng và lựa chọn công ty chúng tôi.

Trân trọng./.

Bộ phận tư vấn pháp luật lao động - Công ty luật MInh Khuê