Xin hỏi, nều chồng tôi tham gia đóng BHXH, BHYT theo quy định của Luật lao động thì khi chồng tôi đóng đủ số năm quy định đối với người lao động tham gia BHXH thì có được làm sổ hưu không, nếu không thì sẽ được hưởng chế độ như thế nào?

Tôi rất mong nhận được lời tư vấn vào địa chỉ email này.

Kính thư                                         

Người gửi: Dung Lê

>> Luật sư tư vấn pháp luật lao động qua điện thoại (24/7) gọi:  1900 6162

Tư vấn thủ tục cấp sổ hưu trí

Tư vấn điều kiện để được cấp sổ hưu trí - Ảnh minh họa

Trả lời:

Chào bạn, cảm ơn bạn đã gửi công hỏi về công ty chúng tôi! Vấn đề của bạn tôi xin được trả lời như sau:

1. Căn cứ pháp lý:

Luật bảo hiểm xã hội năm 2006

2. Luật sư tư vấn:

Điều 70 Luật bảo hiểm xã hội năm 2006

"1. Người lao động hưởng lương hưu khi có đủ các điều kiện sau đây:

a) Nam đủ sáu mươi tuổi, nữ đủ năm mươi lăm tuổi;

b) Đủ hai mươi năm đóng bảo hiểm xã hội trở lên.

2. Trường hợp nam đủ sáu mươi tuổi, nữ đủ năm mươi lăm tuổi nhưng thời gian đóng bảo hiểm xã hội còn thiếu không quá năm năm so với thời gian quy định tại điểm b khoản 1 Điều này thì được đóng tiếp cho đến khi đủ hai mươi năm"

Và Điều 51. Điều kiện hưởng lương hưu khi suy giảm khả năng lao động

"Người lao động quy định tại các điểm a, b, c, d và e khoản 1 Điều 2 của Luật này đã đóng bảo hiểm xã hội đủ hai mươi năm trở lên, bị suy giảm khả năng lao động từ 61% trở lên, hưởng lương hưu với mức thấp hơn so với người đủ điều kiện hưởng lương hưu quy định tại Điều 50 của Luật này khi thuộc một trong các trường hợp sau đây:

1. Nam đủ năm mươi tuổi, nữ đủ bốn mươi lăm tuổi trở lên;

2. Có đủ mười lăm năm trở lên làm nghề hoặc công việc đặc biệt nặng nhọc, độc hại, nguy hiểm thuộc danh mục do Bộ Lao động - Thương binh và Xã hội và Bộ Y tế ban hành."

Theo đó chồng bạn mới chỉ đóng bảo hiểm đủ số năm quy định mà chưa đủ độ tuổi luật định thì không đủ điều kiện để hưởng lương hưu, trường hợp này chồng bạn được bảo lưu thời gian đóng bảo hiểm xã hội cho đến khi đủ tuổi. Vì vậy, khi chồng bạn nghỉ việc không làm được sổ hưu và hưởng lương hưu ngay theo chế độ mà bảo hiểm chi trả mà chỉ được hưởng một khoản trợ cấp thôi việc từ công ty theo quy định tại điều 48 của Bộ luật lao động khi chấm dứt hợp đồng lao động.

Trân trọng./.

Bộ phận tư vấn pháp luật lao động - Công ty luật Minh KHuê 

---------------------------------------------

THAM KHẢO DỊCH VỤ TƯ VẤN LIÊN QUAN:

1. Luật sư riêng cho doanh nghiệp;

2. Tư vấn pháp luật lĩnh vực dân sự;

3. Tư vấn luật hành chính Việt Nam;

4. Luật sư tư vấn pháp luật lĩnh vực luật lao động;

5. Luật sư tư vấn khởi kiện vụ án lao động tại toà án;

6. Luật sư tranh tụng tại tòa án và đại diện ngoài tố tụng;

7. Dịch vụ luật sư tư vấn giải quyết tranh chấp tại tòa án;

8. Luật sư tư vấn giải quyết tranh chấp hôn nhân gia đình;