Do sức khỏe yếu nên tôi đã xin nghỉ việc tại công ty vào tháng 8/2015 (đóng hết bảo hiểm tháng 8/2015 thì dừng). Dự kiến sinh của tôi vào tháng 1/2016. Vậy tôi đã đủ điều kiện hưởng chế độ thai sản chưa ạ? Có phải tiếp tục đóng đến lúc tôi sinh hay không? Rất mong sớm nhận được phản hồi của Luật sư.

Tôi xin chân thành cảm ơn!

Câu hỏi được biên tập từ bộ phận Tư vấn pháp luật lao động - Công ty Luật Minh Khuê

 

Luật sư tư vấn luật lao động gọi: 1900.6162

Trả lời:

 

Chào bạn, cảm ơn bạn đã tin tưởng và lựa chọn Công ty luật Minh Khuê. Vấn đề của bạn chúng tôi xin trả lời như sau:

Căn cứ pháp lý:

Luật bảo hiểm xã hội số 71/2006

Luật bảo hiểm xã hội năm 2014

Nội dung trả lời:

Theo như nội dung câu hỏi của bạn, hiện tại bạn đã nghỉ việc tại công ty và bạn dự kiến sẽ sinh vào 1/2016. Nên trường hợp của bạn sẽ được áp dụng Luật bảo hiểm xã hội 2014 (có hiệu lực 1/1/2016 thay thế cho Luật bảo hiểm xã hội hiện nay là Luật bảo hiểm xã hội năm 2006). Căn cứ theo Điều 31 của Luật bảo hiểm xã hội 2014 quy định:

Điều 31. Điều kiện hưởng chế độ thai sản

1. Người lao động được hưởng chế độ thai sản khi thuộc một trong các trường hợp sau đây:

a) Lao động nữ mang thai;

b) Lao động nữ sinh con;

c) Lao động nữ mang thai hộ và người mẹ nhờ mang thai hộ;

d) Người lao động nhận nuôi con nuôi dưới 06 tháng tuổi;

đ) Lao động nữ đặt vòng tránh thai, người lao động thực hiện biện pháp triệt sản;

e) Lao động nam đang đóng bảo hiểm xã hội có vợ sinh con.

2. Người lao động quy định tại các điểm b, c và d khoản 1 Điều này phải đóng bảo hiểm xã hội từ đủ 06 tháng trở lên trong thời gian 12 tháng trước khi sinh con hoặc nhận nuôi con nuôi.

3. Người lao động quy định tại điểm b khoản 1 Điều này đã đóng bảo hiểm xã hội từ đủ 12 tháng trở lên mà khi mang thai phải nghỉ việc để dưỡng thai theo chỉ định của cơ sở khám bệnh, chữa bệnh có thẩm quyền thì phải đóng bảo hiểm xã hội từ đủ 03 tháng trở lên trong thời gian 12 tháng trước khi sinh con.

4. Người lao động đủ điều kiện quy định tại khoản 2 và khoản 3 Điều này mà chấm dứt hợp đồng lao động, hợp đồng làm việc hoặc thôi việc trước thời điểm sinh con hoặc nhận con nuôi dưới 06 tháng tuổi thì vẫn được hưởng chế độ thai sản theo quy định tại các điều 34, 36, 38 và khoản 1 Điều 39 của Luật này.

Như vậy, theo quy định tại khoản 3 Điều 31 của Luật bảo hiểm xã hội 2014 thì lao động nữ mang thai, phải nghỉ để dưỡng thai theo chỉ định của cơ sở khám chữa bệnh mà phải thôi việc, chấm dứt hợp đồng lao động, hợp đồng làm việc vẫn sẽ được hưởng chế độ thai sản. Thời gian dự sinh của bạn là 01/2016, 12 tháng trước khi sinh sẽ là 01/2015 đến 01/2016, trong khoảng thời gian này bạn đóng bảo hiểm xã hội từ đủ 03 tháng trở lên thì khi sinh con bạn sẽ đủ điều kiện hưởng bảo hiểm thai sản. 

Trân trọng./.

Bộ phận tư vấn pháp luật lao động.