Xin luật sư chỉ giúp,

Người hỏi: N.V.Luân

Câu hỏi được biên tập từ chuyên mục tư vấn luật bảo hiểm của công ty Luật Minh Khuê.

Thời điểm nào nghỉ việc thì được hưởng chế độ thai sản?

Tư vấn pháp luật bảo hiểm xã hội trực tuyến qua tổng đài : 1900.6162

Trả lời:

Cảm ơn bạn đã gửi câu hỏi cho chúng tôi. Chúng tôi xin trả lời như sau:

Căn cứ  Nghị định 152/2006/NĐ-CP Hướng dẫn thực hiện bảo hiểm xã hội bắt buộc

Điều 30. Điều kiện và mức hưởng bảo hiểm xã hội một lần đối với người không đủ điều kiện hưởng lương hưu theo khoản 1 Điều 55 và mức hưởng bảo hiểm xã hội một lần theo Điều 56 Luật Bảo hiểm xã hội được quy định như sau:

1. Điều kiện hưởng bảo hiểm xã hội một lần khi thuộc một trong các trường hợp sau đây:

a) Đủ tuổi hưởng lương hưu theo quy định tại Điều 26 Nghị định này mà chưa đủ 20 năm đóng bảo hiểm xã hội;

b) Suy giảm khả năng lao động từ 61% trở lên mà chưa đủ 20 năm đóng bảo hiểm xã hội;

c) Sau 12 tháng nghỉ việc nếu không tiếp tục đóng bảo hiểm xã hội và có yêu cầu nhận bảo hiểm xã hội một lần mà chưa đủ 20 năm đóng bảo hiểm xã hội;

d) Ra nước ngoài để định cư.

2. Mức hưởng bảo hiểm xã hội một lần được tính theo số năm đã đóng bảo hiểm xã hội, cứ mỗi năm tính bằng 1,5 tháng mức bình quân tiền lương, tiền công tháng đóng bảo hiểm xã hội.

3. Khi tính mức hưởng bảo hiểm xã hội một lần, nếu thời gian đóng bảo hiểm xã hội có tháng lẻ thì được tính như quy định tại khoản 5 Điều 28 Nghị định này.

Như vậy, muốn nhận bảo hiểm một lần bạn phải thuộc một trong các trường hợp nêu trên. Trường hợp bạn vẫn tiếp tục làm việc thì không được nhận bảo hiểm xã hội một lần. Sau 12 tháng nghỉ việc, bạn không tiếp tục đóng bảo hiểm xã hội và yêu cầu nhận bảo hiểm xã hội một lần thì sẽ nhận được lại sổ bảo hiểm và hưởng bảo hiểm xã hội một lần.

Mức hưởng và trình tự thủ tục để hưởng bảo hiểm xã hội một lần theo quy định của Nghị định này và các văn bản pháp lý liên quan khác.

Trên đây là những tư vấn của chúng tôi về vấn đề của bạn. Rất cảm ơn bạn đã tin tưởng và lựa chọn công ty chúng tôi!

Trân trọng./.

Bộ phận tư vấn luật - Công ty luật Minh Khuê