Đến ngày 27/12/2014 Công ty A bán công ty cho 1 Công ty B không báo trước cho người lao động và ngày 31/12/2014 sẽ bàn giao công ty cho Công ty B , ngày 31/12/2014 Công ty A sẽ chấm dứt hợp đồng lao động với người lao động. Công ty A sẽ bồi thường cho người lao động 45 ngày lương ( do không báo trước) Vậy chồng tôi có được hưởng trợ cấp thôi việc từ năm 1997 đến 2008 không ?

Tôi xin trân thành cảm ơn!

Người gửi: Nguyễn Thị Mậu

Câu hỏi được biên tập từ chuyên muc hỏi đáp pháp luật lao động của Công ty luật Minh Khuê,

Điều kiện hưởng trợ cấp thôi việc ?

Luật sư tư vấn pháp luật lao động trực tuyến, gọi: 1900 6162

Trả lời:

Cơ sở pháp luật:

Bộ luật lao động số 10/2012/QH13

Nội dung phân tích:

Để biết chồng bạn có được hưởng trợ cấp thôi việc hay không? Cần căn cứ theo Điều 48 Bộ luật lao động năm 2012 quy định về trợ cấp thôi việc:

“1. Khi hợp đồng lao động chấm dứt theo quy định tại các khoản 1, 2, 3, 5, 6, 7, 9 và 10 Điều 36 của Bộ luật này thì người sử dụng lao động có trách nhiệm chi trả trợ cấp thôi việc cho người lao động đã làm việc thường xuyên từ đủ 12 tháng trở lên, mỗi năm làm việc được trợ cấp một nửa tháng tiền lương.

2. Thời gian làm việc để tính trợ cấp thôi việc là tổng thời gian người lao động đã làm việc thực tế cho người sử dụng lao động trừ đi thời gian người lao động đã tham gia bảo hiểm thất nghiệp theo quy định của Luật bảo hiểm xã hội và thời gian làm việc đã được người sử dụng lao động chi trả trợ cấp thôi việc.

3. Tiền lương để tính trợ cấp thôi việc là tiền lương bình quân theo hợp đồng lao động của 06 tháng liền kề trước khi người lao động thôi việc”.

Theo đó, Điều 36 Bộ luật lao động năm 2012 quy định về các trường hợp chấm dứt hợp đồng lao động:

“1. Hết hạn hợp đồng lao động, trừ trường hợp quy định tại khoản 6 Điều 192 của Bộ luật này.

2. Đã hoàn thành công việc theo hợp đồng lao động.

3. Hai bên thoả thuận chấm dứt hợp đồng lao động.

4. Người lao động đủ điều kiện về thời gian đóng bảo hiểm xã hội và tuổi hưởng lương hưu theo quy định tại Điều 187 của Bộ luật này.

5. Người lao động bị kết án tù giam, tử hình hoặc bị cấm làm công việc ghi trong hợp đồng lao động theo bản án, quyết định có hiệu lực pháp luật của Toà án.

6. Người lao động chết, bị Toà án tuyên bố mất năng lực hành vi dân sự, mất tích hoặc là đã chết.

7. Người sử dụng lao động là cá nhân chết, bị Toà án tuyên bố mất năng lực hành vi dân sự, mất tích hoặc là đã chết; người sử dụng lao động không phải là cá nhân chấm dứt hoạt động.

8. Người lao động bị xử lý kỷ luật sa thải theo quy định tại khoản 3 Điều 125 của Bộ luật này.

9. Người lao động đơn phương chấm dứt hợp đồng lao động theo quy định tại Điều 37 của Bộ luật này.

10. Người sử dụng lao động đơn phương chấm dứt hợp đồng lao động theo quy định tại Điều 38 của Bộ luật này; người sử dụng lao động cho người lao động thôi việc do thay đổi cơ cấu, công nghệ hoặc vì lý do kinh tế hoặc do sáp nhật, hợp nhất, chia tách doanh nghiệp, hợp tác xã”.

Căn cứ các quy định nêu trên, trường hợp của chồng bạn khi công ty đơn phương chấm dứt hợp đồng lao động theo Điều 38 BLLĐ 2012. Nếu chồng bạn đã làm việc thường xuyên tại công ty từ đủ 12 tháng trở lên thì  có thể được nhận trợ cấp thôi việc từ phía công ty. Mỗi năm làm việc tại công ty sẽ được trợ cấp một nửa tháng tiền lương.

Trân trọng cám ơn!

BỘ PHẬN TƯ VẤN PHÁP LUẬT