Vì thời điểm có thông báo nghỉ hưu là 12/2015 trùng với thời điểm nâng bậc lương tiếp theo của ông Bách là 12/2016 nên không đủ điều kiện nâng lương.(quá 12 tháng) Theo tôi tính, từ tháng 12/2015 đến 12/2016, là vừa đủ 12 tháng. Vẫn đủ điều kiện "thiếu từ 1 đến 12 tháng kể từ thời điểm công chức có thông báo nghỉ hưu thì được nâng lương trước thời hạn" trong luật. Tuy nhiên, bên Sở Nội vụ cho rằng, từ 12/2015 đến 12/2016 là đã quá 12 tháng. Xin luật sư tư vấn cho tôi, trường hợp này liệu Ông Bách có đủ điều kiện để nâng lương hay không? Tôi xin chân thành cảm ơn, Luật sư!

Câu hỏi được biên tập từ chuyên mục tư vấn pháp luật lao động của Công ty Luật Minh Khuê.

Luật sư tư vấn pháp luật lao động: 1900 6162

Trả lời:

Chào bạn cảm ơn bạn đã tin tưởng và gửi câu hỏi đề nghị tư vấn luật đến Bộ phận luật sư tư vấn pháp luật của Công ty Luật Minh Khuê. Nội dung câu hỏi của bạn đã được đội ngũ luật sư của Chúng tôi nghiên cứu và tư vấn cụ thể như sau:

 

I. Cơ sở pháp lý:

Luật cán bộ, công chức 2008

Thông tư 08/2013/TT-BNV hướng dẫn thực hiện chế độ nâng bậc lương thường xuyên và nâng bậc lương trước thời hạn đối với cán bộ, công chức, viên chức và người lao động 

II. Nội dung tư vấn:

Căn cứ vào quy định tại khoản 2, điều 60 của Luật cán bộ, công chức 2008 có quy định thông báo nghỉ hưu đối với công chức như sau:

Điều 60. Nghỉ hưu đối với công chức

2. Trước 06 tháng, tính đến ngày công chức nghỉ hưu, cơ quan, tổ chức, đơn vị quản lý công chức phải thông báo bằng văn bản về thời điểm nghỉ hưu; trước 03 tháng, tính đến ngày công chức nghỉ hưu, cơ quan, tổ chức, đơn vị quản lý công chức ra quyết định nghỉ hưu.

Bạn có trình bày tháng 12/2015 có thông báo nghỉ hưu đối với ông Bách như vậy thời điểm ông Bách nghỉ hưu sẽ là 6/2016. Thêm vào đó, bạn có trình bày, lần nâng bậc lương thường xuyên gần nhất đối với ông Bách là 1/12/2013 theo quy định tại tiết 2, điểm a, khoản 1, điều 2 của Thông tư 08/2013/TT-BNV thì đến 1/12/2016 ông Bách sẽ được nâng bậc lương thường xuyên tiếp theo

Điều 2. Chế độ nâng bậc lương thường xuyên

1. Điều kiện thời gian giữ bậc trong ngạch hoặc trong chức danh:

a) Thời gian giữ bậc để xét nâng bậc lương thường xuyên:

- Đối với các ngạch và các chức danh có yêu cầu trình độ đào tạo từ cao đẳng trở lên: Nếu chưa xếp bậc lương cuối cùng trong ngạch hoặc trong chức danh, thì sau 3 năm (đủ 36 tháng) giữ bậc lương trong ngạch hoặc trong chức danh được xét nâng một bậc lương;

Tuy nhiên, tháng 6/2016 ông Bách có thông báo nghỉ hưu, như vậy theo quy định tại khoản 2, điều 3 của Thông tư 08/2013/TT-BNV về chế độ nâng bậc lương trước thời hạn đối với công chức có thông báo nghỉ hưu thì ông Bách  được nâng bậc lương trước thời hạn.

Điều 3. Chế độ nâng bậc lương trước thời hạn

2. Chế độ nâng bậc lương trước thời hạn đối với cán bộ, công chức, viên chức và người lao động đã có thông báo nghỉ hưu:

Cán bộ, công chức, viên chức và người lao động đã có thông báo nghỉ hưu, nếu trong thời gian giữ bậc đạt đủ 02 tiêu chuẩn quy định tại Khoản 2 Điều 2 Thông tư này, chưa xếp bậc lương cuối cùng trong ngạch hoặc trong chức danh và kể từ ngày có thông báo nghỉ hưu đến trước ngày nghỉ hưu còn thiếu từ 12 tháng trở xuống để được nâng bậc lương thường xuyên theo quy định thì được nâng một bậc lương trước thời hạn 12 tháng so với thời gian quy định tại Điểm a Khoản 1 Điều 2 Thông tư này.

Quy định trên có nêu kể từ ngày có thông báo nghỉ hưu, tức tháng 12/2015 đến trước ngày nghỉ hưu tức 6/2016  còn thiếu 12 tháng trở xuống để được nâng bậc lương thường xuyên thì ông Bách sẽ được nâng bậc lương trước thời hạn. Kể từ tháng 6/2016 đến ngày 1/12/2016, ông Bách còn thiếu 6 tháng là đủ thời gian giữ bậc để được xét nâng bậc lương thường xuyên vào ngày 1/12/2016. Như vậy, trường hợp của ông Bách thỏa mãn về điều kiện thời gian được nêu trong khoản 2, điều 3 của Thông tư 08/2013/TT-BNV. Như vậy, việc Sở nội vụ trả lời " vì thời điểm có thông báo nghỉ hưu là 12/2015 trùng với thời điểm nâng bậc lương tiếp theo của ông Bách là 12/2016 nên không đủ điều kiện nâng lương (quá 12 tháng) "là không phù hợp với quy định của pháp luật. Ở đây Sở nội vụ tính từ thời điểm ngày thông báo nghỉ hưu đến thời điểm nâng bậc lương thường xuyên tuy nhiên pháp luật lại quy định "kể từ ngày có thông báo nghỉ hưu đến trước ngày nghỉ hưu còn thiếu từ 12 tháng trở xuống để được nâng bậc lương thường xuyên"

Trên đây là ý kiến tư vấn của chúng tôi về câu hỏi của quý khách hàng. Việc đưa ra ý kiến tư vấn nêu trên căn cứ vào các quy định của pháp luật và thông tin do quý khách hàng cung cấp. Mục đích đưa ra nội dung tư vấn này là để các cá nhân, tổ chức tham khảo.

Trường hợp trong nội dung tư vấn có điều gì gây nhầm lẫn, chưa rõ ràng hoặc thông tin nêu trong nội dung tư vấn khiến quý khách chưa hiểu hết vấn đề hoặc/ và có sự vướng ngại, thắc mắc, chúng tôi rất mong nhận được ý kiến phản hồi của quý khách hàng.

Mọi vướng mắc bạn vui lòng trao đổi trực tiếp với bộ phận luật sư tư vấn pháp luật trực tuyến qua tổng đài 24/7 gọi số: 1900 6162 hoặc gửi qua email: Tư vấn pháp luật lao động bảo hiểm qua Email để nhận được sự tư vấn, hỗ trợ từ Luật Minh Khuê.

Rất mong nhận được sự hợp tác!         

Trân trọng./.

Bộ phận Luật sư Tư vấn pháp luật lao động.