Vậy tôi xin hỏi là trong trường hợp của tôi, tôi có được hưởng BHXH hay không? Và nếu được hưởng thì tôi cần phải có những thủ tục giấy tờ gì?
Tôi xin chân thành cảm ơn và rất mong sự phản hồi từ các Quý Luật sư Công ty tư vấn luật Minh khuê.
Tôi rất mong nhận được lời tư vấn vào địa chỉ email này.
Kính thư !
Người gửi:  Nguyễn Trang
Câu hỏi được biên tập từ chuyên mục
tư vấn luật lao động của công ty luật Minh Khuê.

>> Tư vấn luật bảo hiểm thai sản, gọi: 1900.1940

 

Trả lời:

Chào bạn, cảm ơn bạn đã gửi câu hỏi tới chuyên mục hỏi đáp của công ty chúng tôi. Câu hỏi của bạn được giải đáp như sau:

1. Cơ sở pháp lý:

Luật bảo hiểm xã hội năm 2006

2. Luật sư tư vấn:

Khoản 2 Điều 28 Luật bảo hiểm xã hội năm 2006 quy định về điều kiện để được hưởng chế độ thai sản đối với lao động nữ là phải đóng bảo hiểm xã hội đủ 6 tháng trong vòng 12 tháng trước khi sinh. Bạn dự kiến sinh ngày16 tháng 5 năm 2014, vậy điều kiện để bạn được hưởng là bạn phải đóng đủ 6 tháng bảo hiểm xã hội  trong khoảng thời gian từ 16/05/2013 - 16/05/2014.

Bạn đã đóng từ 01/2011 - 05/2013, như vậy bạn không đủ điều kiện để hưởng chế độ thai sản khi sinh con.

Trân trọng ./.

Bộ phận tư vấn pháp luật lao động - Công ty luật Minh KHuê