Câu hỏi được biên tập từ chuyên mục tư vấn pháp luật lao động Công ty Luật Minh Khuê.

Đổi dồn ngày nghỉ vào ngày nghỉ tết dương lịch có được không ?

Luật sư tư vấn pháp luật trực tuyến gọi: 1900.6162 

Trả lời:

1. Cơ sở pháp lý:

Bộ luật lao động 2012

2. Luật sư tư vấn:

Chào bạn, Cảm ơn bạn đã tin tưởng và gửi câu hỏi đề nghị tư vấn luật đến Bộ phận luật sư tư vấn pháp luật của Công ty Luật Minh Khuê. Nội dung câu hỏi của bạn đã được đội ngũ luật sư của Chúng tôi nghiên cứu và tư vấn cụ thể như sau:

Điều 115 Bộ luật lao động 2012 quy định về thời gian nghỉ tết như sau: 

"Điều 115. Nghỉ lễ, tết

1. Người lao động được nghỉ làm việc, hưởng nguyên lương trong những ngày lễ, tết sau đây:

a) Tết Dương lịch 01 ngày (ngày 01 tháng 01 dương lịch);

[...] 3. Nếu những ngày nghỉ theo quy định tại khoản 1 Điều này trùng vào ngày nghỉ hằng tuần, thì người lao động được nghỉ bù vào ngày kế tiếp.".

Như vậy, pháp luật hoàn toàn không có quy định về hoán đổi ngày Tết bằng 3 ngày làm việc bình thường. 

Tham khảo bài viết liên quan:

1. Trả lương đi làm ngày lễ, tết như thế nào?

2. Tư vấn trả lương nếu đi làm vào ngày nghỉ tết ?

3. Tư vấn trả lương nếu đi làm vào ngày nghỉ tết ?

Mọi vướng mắc bạn vui lòng trao đổi trực tiếp với bộ phận luật sư tư vấn pháp luật trực tuyến qua tổng đài 24/7 gọi số: 1900.6162 hoặc gửi qua email: Tư vấn pháp luật lao động bảo hiểm qua Email để nhận được sự tư vấn, hỗ trợ từ Luật Minh Khuê.

Rất mong nhận được sự hợp tác!

Trân trọng./.

Bộ phận Tư vấn Pháp luật Lao động.