Xin luật sư  tư vấn giúp (Luật sư có thể trả lời qua email tôi được không!)

Xin cám ơn!

Người gửi: vitieubao

>> Luật sư tư vấn pháp luật lao động qua điện thoại (24/7) gọi:  - 1900.1940

Luật sư tư vấn đơn phương chấm đồng lao động ?

Luật sư tư vấn đơn phương chấm đồng lao động

Trả lời:

Chào bạn, cảm ơn bạn đã gửi câu hỏi về công ty chúng tôi! Vấn đề của bạn tôi xin được trả lời như sau:

Căn cứ pháp lí: Bộ luật lao động năm 2012

Điều 37. Quyền đơn phương chấm dứt hợp đồng lao động của người lao động

3. Người lao động làm việc theo hợp đồng lao động không xác định thời hạn có quyền đơn phương chấm dứt hợp đồng lao động, nhưng phải báo cho người sử dụng lao động biết trước ít nhất 45 ngày, trừ trường hợp quy định tại Điều 156 của Bộ luật này.

Bạn kí hợp đồng lao động không xác định thời hạn với công ty nên bạn có thể đơn phương chấm dứt hợp đồng lao động bất cứ lúc nào mà không cần lí do chỉ cần bạn thực hiện nghĩa vụ thông báo trước 45 trước khi chấm dứt hợp đồng là được. Nếu bạn vi phạm về thời hạn báo trước thì thì phải bồi thường cho công ty khoản tiền tương ứng với tiềN lương của bạn trong thời gian không báo trước theo quy định tại điều 43 BLLĐ. Ngoài ra, nếu trong khoảng thời gian trước đó bạn được công ty chi trả các chi phí học nghề, đào tạo nghề thì bạn phải hoàn trả lại các cho phí đó khi chấm dứt hợp đồng lao động.

Trân trọng./.

BỘ PHẬN TƯ VẤN LUẬT - CÔNG TY LUẬT MINH KHUÊ