Như vậy mới tập sự được 8 tháng, vậy sau nghỉ thai sản cháu chỉ phải tập sư tiếp 3 tháng còn lại hay phải tập sự lại từ đầu ạ? Và cháu mới đóng bảo hiểm được 8 tháng có được hưởng chế độ bảo hiểm thai sản theo quy định hay đóng đủ 12 tháng mới được hưởng ạ?

Cháu xin cảm ơn!

Người hỏi: huantung

Câu hỏi được biên tập từchuyên mục hỏi đáp pháp luật lao độngcủa Công ty Luật Minh Khuê.

Luật sư tư vấn pháp luật bảo hiểm thai sản trực tuyến ?

Luật sư tư vấn pháp luật bảo hiểm thai sản trực tuyến gọi: 1900 6162

Trả lời:

Chào bạn Cảm ơn bạn đã gửi câu hỏi tới chuyên mục hỏi/đáp pháp luật của chúng tôi. Câu hỏi của bạn xin được trả lời như sau:

Tại Điều 28 của Luật bảo hiểm xã hội số 71/2006/QH11 ngày 29 tháng 6 năm 2006 quy định điều kiện hưởng chế độ thai sản như sau:

 Điều kiện hưởng:

- Người lao động được hưởng chế độ thai sản khi thuộc một trong các trường hợp sau đây:

+ Lao động nữ mang thai.

+ Lao động nữ sinh con.

+ Người lao động nhận nuôi con nuôi ≤4 tháng tuổi.

+ Người lao động đặt vòng tránh thai, thực hiện các biện pháp triệt sản.

- Người lao động phải đóng bảo hiểm xã hội từ 6 tháng trở lên trong thời gian 12 tháng trước khi sinh con hoặc nhận nuôi con nuôi.

Luật BHXH quy định khi NLĐ đóng bảo hiểm xã hội từ 6 tháng trở lên trong thời gian 12 tháng trước khi sinh con hoặc nhận nuôi con nuôi thì được hưởng chế độ thai sản

Theo như quy định trên thì bạn sẽ được hưởng chế độ thai sản vì thời gian bạn tham gia bảo hiểm là 8 tháng tính đến thời điểm bạn gửi câu hỏi cho chúng tôi và đến tận 8/2015 bạn mói sinh con.

Trân trọng./.

BỘ PHẬN TƯ VẤN PHÁP LUẬT - CÔNG TY LUẬT MINH KHUÊ