Sang tháng 8/2014 thì chốt sổ, đến tháng 2/2015 Em đóng bảo hiểm tiếp và dự kiến 16/8/2015 Em sinh con. Vậy em có được hưởng trợ cấp thai sản không ạ ?

Em xin cảm ơn luật sư!

Người hỏi: Bảo Ngọc

Trả lời:

Chào bạn, cảm ơn bạn đã gửi câu hỏi tới thư mục tư vấn của công ty chúng tôi, với câu hỏi của bạn chúng tôi xin trả lời như sau:

Cơ sở pháp lý:

Luật Bảo hiểm xã hội năm 2006

Nội dung phân tích:

Điều 28 Luật Bảo hiểm xã hội quy định:

"Điều 28. Điều kiện hưởng chế độ thai sản

1. Người lao động được hưởng chế độ thai sản khi thuộc một trong các trường hợp sau đây:

a) Lao động nữ mang thai;

b) Lao động nữ sinh con;

c) Người lao động nhận nuôi con nuôi dưới bốn tháng tuổi;

d) Người lao động đặt vòng tránh thai, thực hiện các biện pháp triệt sản.

2. Người lao động quy định tại điểm b và điểm c khoản 1 Điều này phải đóng bảo hiểm xã hội từ đủ sáu tháng trở lên trong thời gian mười hai tháng trước khi sinh con hoặc nhận nuôi con nuôi."

Theo như bạn trình bày thì bạn đóng bảo hiểm xã hội từ tháng 2/2015 và dự kiến 16/8/2015 bạn sinh con. Từ tháng 2 đến tháng 8 bạn đã có từ đủ sáu tháng đóng bảo hiểm xã hội trong thời gian mười hai tháng trước khi sinh con vì vậy theo quy định pháp luật bạn sẽ được nhận trợ cấp thai sản.

Trên đây là những tư vấn của chúng tôi về vấn đề của bạn. Cảm ơn bạn đã tin tưởng và lựa chọn công ty chúng tôi.

Trân trọng./.

BỘ PHẬN TƯ VẤN LUẬT - CÔNG TY LUẬT MINH KHUÊ.