nhưng trong qua trình thi công không đặt được vật tư A mà phải dùng vật tư B đã được chủ đầu tư chấp thuận, lúc này quyết toán tôi có được thay đổi đơn giá vật tư không? Nếu thay đơn giá vật tư có làm thay đổi giá trị hợp đồng không ? 2) Khi thương thảo hoàn thiện hợp đồng không yêu cầu cam kết chủng loại vật tư có thể thực hiện hợp đồng trọn gói hay không? Tôi xin cảm ơn !

Câu hỏi được biên tập từ chuyên mục tư vấn luật lao động công ty Luật Minh Khuê

>> Luật sư tư vấn luật Lao động trực tuyến, gọi: 1900.1940

Nội dung trả lời

 

Chào bạn, Cảm ơn bạn đã tin tưởng và gửi câu hỏi đề nghị tư vấn luật đến Bộ phận luật sư tư vấn pháp luật của Công ty Luật Minh Khuê. Nội dung câu hỏi của bạn đã được đội ngũ luật sư của Chúng tôi nghiên cứu và tư vấn cụ thể như sau:

 

1. Cơ sở pháp lý:

Luật xây dựng 2014

Nghị định số 37/2015/NĐ-CP

2. Nội dung tư vấn

Theo thông tin bạn cung cấp thì Hợp đồng trọn gói của bạn là Hợp đồng xây dựng.

Thứ nhất, về việc thay đổi đơn giá vật tư

Điểm a, khoản 2 Điều 38 Nghị định 37 có quy định như sau: 

"2. Việc điều chỉnh đơn giá hợp đồng được quy định như sau:

a) Việc điều chỉnh đơn giá thực hiện hợp đồng chỉ áp dụng đối với hợp đồng theo đơn giá điều chỉnh và hợp đồng theo thời gian khi các bên có thỏa thuận trong hợp đồng."

Như vậy, không thể thay đổi đơn giá đối với Hợp đồng trọn gói. Do có cam kết dùng vật tư B thay thế cho vật tư A nên khi có thỏa thuận sử dụng vật tư B các bên phải thỏa thuận cụ thể các trường hợp được điều chỉnh đơn giá và giá hợp đồng xây dựng trong hợp đồng xây dựng. Trường hợp của bạn là khi quyết toán thì không được thay đổi đơn giá nên không thay đổi giá trị của hợp đồng.

Thứ hai, về việc có thể thực hiện hợp đồng trọn gói hay không?

Điều 141 Luật xây dựng có quy định chung về nội dung hợp đồng xây dựng phải bao gồm những nội dung sau:

"1. Hợp đồng xây dựng gồm các nội dung sau:

a) Căn cứ pháp lý áp dụng;

b) Ngôn ngữ áp dụng;

c) Nội dung và khối lượng công việc;

d) Chất lượng, yêu cầu kỹ thuật của công việc, nghiệm thu và bàn giao;

đ) Thời gian và tiến độ thực hiện hợp đồng;

e) Giá hợp đồng, tạm ứng, đồng tiền sử dụng trong thanh toán và thanh toán hợp đồng xây dựng;

g) Bảo đảm thực hiện hợp đồng, bảo lãnh tạm ứng hợp đồng;

h) Điều chỉnh hợp đồng xây dựng;

i) Quyền và nghĩa vụ của các bên tham gia hợp đồng xây dựng;

k) Trách nhiệm do vi phạm hợp đồng, thưởng và phạt vi phạm hợp đồng;

l) Tạm ngừng và chấm dứt hợp đồng xây dựng;

m) Giải quyết tranh chấp hợp đồng xây dựng;

n) Rủi ro và bất khả kháng;

o) Quyết toán và thanh lý hợp đồng xây dựng;

p) Các nội dung khác."

Theo đó, nếu nội dung của hợp đồng không yêu cầu chủng loại vật tư thì vẫn có thể thực hiện Hợp đồng trọn gói. Trong thời gian thực hiện hợp đồng nếu các bên có thể thỏa thuận với nhau để điều chỉnh chủng loại vật tư để sử dụng.

Trường hợp trong nội dung tư vấn có điều gì gây nhầm lẫn, chưa rõ ràng hoặc thông tin nêu trong nội dung tư vấn khiến quý khách chưa hiểu hết vấn đề hoặc/ và có sự vướng ngại, thắc mắc, chúng tôi rất mong nhận được ý kiến phản hồi của quý khách hàng.

Mọi vướng mắc bạn vui lòng trao đổi trực tiếp với bộ phận luật sư tư vấn pháp luật trực tuyến qua tổng đài gọi số: 1900.1940 hoặc gửi qua email: Tư vấn pháp luật lao động bảo hiểm qua Email để nhận được sự tư vấn, hỗ trợ từ Luật Minh Khuê.

Rất mong nhận được sự hợp tác!

Trân trọng./.