Vậy cho tôi hỏi, nếu tôi xin vào đứng lớp được, khi đó tôi có phải là viên chức hay không, có vào được biên chế hay không, hay chỉ là giáo viên thỉnh giảng thôi? Và có phải làm lại từ đầu, và thi vào " tuyển dụng viên chức" hay không? Và nghị định 68 lúc này coi như bị hủy bỏ? Tôi không có hộ khẩu Thành phố Hồ Chí Minh nên việc thi công viên chức là không thể. Trường hợp tôi có xin xét đặc cách cách để được hưởng biên chế hay không?.

Rất mong nhận được hồi âm từ luật sư. Xin cảm ơn!

Câu hỏi được biên tập từ chuyên mục tư vấn pháp luật lao động của Công ty Luật Minh Khuê.

 Luật sư tư vấn pháp luật lao động gọi: 1900 6162

Trả lời:

Chào bạn, cảm ơn bạn đã tin tưởng và gửi câu hỏi đề nghị tư vấn luật đến Bộ phận luật sư tư vấn pháp luật của Công ty Luật Minh Khuê. Nội dung câu hỏi của bạn đã được đội ngũ luật sư của chúng tôi nghiên cứu và tư vấn cụ thể như sau:

1. Căn cứ pháp lý:

Nghị định 29/2012/NĐ-CP về tuyển dụng, sử dụng và quản lý viên chức

2. Nội dung tư vấn:

Thứ nhất, theo quy định tại Điều 16 Nghị định 29/2012/NĐ-CP về tổ chức tuyển dụng viên chức như sau:

 

Điều 16. Tổ chức tuyển dụng viên chức

Căn cứ quy định tại Điều 5, Điều 6 Nghị định này, người đứng đầu cơ quan có thẩm quyền tuyển dụng viên chức quyết định thành lập Hội đồng tuyển dụng để thực hiện việc thi tuyển hoặc xét tuyển.
 
Như vậy, việc bạn phải thi hoặc xét chuyển hoàn toàn do người đứng đầu cơ quan có thẩm quyền cấp huyện ra quyết định thành lập Hội đồng tuyển dụng và quy định cụ thể việc sẽ áp dụng hình thức thi tuyển hoặc xét tuyển. Trong trường hợp này bạn thi giáo viên mầm non ở Thành phố Hồ Chí Minh mà yêu cầu  thi viên chức phải có hộ khẩu Thành phố Hồ Chí Minh nên căn cứ vào đó bạn sẽ không đủ điều kiện dự thi, trừ trường hợp có quy định khác.

Thứ hai, về việc xin xét tuyển đặc cách thì căn cứ vào Điều 7 Nghị định 29/2012NĐ-CP quy định:

Điều 7. Điều kiện xét tuyển đặc cách

1. Căn cứ nhu cầu công việc, người đứng đầu cơ quan, đơn vị có thẩm quyền tuyển dụng viên chức được xét tuyển đặc cách không theo trình tự, thủ tục tuyển dụng viên chức quy định tại Điều 15, Điều 16 và Điều 17 Nghị định số 29/2012/NĐ-CP đối với các trường hợp sau:
a) Người có kinh nghiệm công tác theo quy định tại Điểm a Khoản 1 Điều 14 Nghị định số 29/2012/NĐ-CP hiện đang công tác trong ngành hoặc lĩnh vực hoạt động nghề nghiệp cần tuyển; có thời gian liên tục từ đủ 36 tháng trở lên thực hiện công việc hoặc nhiệm vụ có yêu cầu về trình độ, năng lực, kỹ năng chuyên môn, nghiệp vụ phù hợp với vị trí việc làm cần tuyển (không kể thời gian tập sự, thử việc); trong thời gian công tác không vi phạm pháp luật đến mức bị xử lý kỷ luật hoặc bị truy cứu trách nhiệm hình sự, được đánh giá là hoàn thành tốt nhiệm vụ được giao; đáp ứng được ngay yêu cầu của vị trí việc làm cần tuyển dụng.
b) Người tốt nghiệp đại học loại giỏi, tốt nghiệp thạc sĩ, tiến sĩ ở trong nước và ngoài nước theo quy định tại Điểm b Khoản 1 Điều 14 Nghị định số 29/2012/NĐ-CP, có chuyên ngành đào tạo phù hợp với yêu cầu của vị trí việc làm cần tuyển dụng; trường hợp sau khi tốt nghiệp đã có thời gian công tác thì phải công tác trong ngành hoặc lĩnh vực hoạt động nghề nghiệp cần tuyển, trong thời gian công tác không vi phạm pháp luật đến mức bị xử lý kỷ luật hoặc bị truy cứu trách nhiệm hình sự và được đánh giá là hoàn thành tốt nhiệm vụ được giao trong thời gian này;
c) Người có tài năng, năng khiếu đặc biệt theo quy định tại Điểm c Khoản 1 Điều 14 Nghị định số 29/2012/NĐ-CP, có văn bằng, chứng chỉ đào tạo, chứng chỉ hành nghề hoặc có năng khiếu, kỹ năng phù hợp với vị trí việc làm cần tuyển dụng của đơn vị sự nghiệp công lập trong các ngành, lĩnh vực văn hóa, nghệ thuật, thể dục, thể thao, các ngành nghề truyền thống.

2. Việc xác định tốt nghiệp đại học loại giỏi được căn cứ vào xếp loại tại bằng tốt nghiệp; trường hợp bằng tốt nghiệp không xếp loại thì cơ quan, đơn vị có thẩm quyền tuyển dụng viên chức báo cáo cụ thể kết quả học tập toàn khóa và kết quả bảo vệ tốt nghiệp để cơ quan quản lý đơn vị sự nghiệp công lập xem xét, quyết định. Trong thời hạn 15 ngày làm việc, kể từ ngày nhận được văn bản, cơ quan quản lý đơn vị sự nghiệp công lập phải có văn bản trả lời.

Như vậy, nếu bạn đáp ứng một trong các trường hợp trên thì bạn có thể được đặc cách xét tuyển viên chức. Tuy nhiên, như bạn nói thì đến tháng 9/2016 bạn sẽ tốt nghiệp trung cấp sư phạm mầm non nên căn cứ vào Điều 7 như trên bạn sẽ không đủ điều kiện để xét đặc cách. Việc bạn làm việc giảng dạy trong trường mần non thông qua hình thức tuyển chọn nêu trên bạn sẽ được coi là viên chức. 

Trên đây là ý kiến tư vấn của chúng tôi về câu hỏi của quý khách hàng. Việc đưa ra ý kiến tư vấn nêu trên căn cứ vào các quy định của pháp luật và thông tin do quý khách hàng cung cấp. Mục đích đưa ra nội dung tư vấn này là để các cá nhân, tổ chức tham khảo.

Trường hợp trong nội dung tư vấn có điều gì gây nhầm lẫn, chưa rõ ràng hoặc thông tin nêu trong nội dung tư vấn khiến quý khách chưa hiểu hết vấn đề hoặc/ và có sự vướng ngại, thắc mắc, chúng tôi rất mong nhận được ý kiến phản hồi của quý khách hàng.

Mọi vướng mắc bạn vui lòng trao đổi trực tiếp với bộ phận luật sư tư vấn pháp luật trực tuyến qua tổng đài 24/7 gọi số: 1900 6162 hoặc gửi qua email: Tư vấn pháp luật lao động bảo hiểm qua Email để nhận được sự tư vấn, hỗ trợ từ Luật Minh Khuê.

Rất mong nhận được sự hợp tác!         

Trân trọng./.

Bộ phận Luật sư Tư vấn pháp luật lao động.