Dự kiến sinh vào tháng 8/2015 nhưng đến tháng 7/2015 thì em hết hợp đồng lao động với công ty nếu công ty em chấm dứt hợp đồng với em (tức là chấm dứt hợp đồng lao động trước khi em sinh một tháng ) Vậy như trường hợp của em có được hưởng bảo hiểm thai sản không ạ !

Rất mong nhận được câu trả lời sớm nhất từ luật sư ạ ! Em xin cảm ơn luật sư rất nhiều.

Người hỏi: Heo Luoi

Câu hỏi được biên tập từchuyên mục hỏi đáp pháp luật lao độngcủa Công ty Luật Minh Kh.

Luật sư tư vấn chế độ bảo hiểm thai sản cho lao động nữ ?

Luật sư tư vấn chế độ bảo hiểm thai sản cho lao động nữ gọi: 1900 6162

Trả lời:

Chào bạn, cảm ơn bạn đã gửi câu hỏi tới thư mục tư vấn của công ty chúng tôi, với câu hỏi của bạn chúng tôi xin trả lời như sau:

Cơ sở pháp lý:

Luật Bảo hiểm xã hội năm 2006

Nội dung phân tích:

Điều 28 Luật Bảo hiểm xã hội quy định:

"Điều 28. Điều kiện hưởng chế độ thai sản

1. Người lao động được hưởng chế độ thai sản khi thuộc một trong các trường hợp sau đây:

a) Lao động nữ mang thai;

b) Lao động nữ sinh con;

c) Người lao động nhận nuôi con nuôi dưới bốn tháng tuổi;

d) Người lao động đặt vòng tránh thai, thực hiện các biện pháp triệt sản.

2. Người lao động quy định tại điểm b và điểm c khoản 1 Điều này phải đóng bảo hiểm xã hội từ đủ sáu tháng trở lên trong thời gian mười hai tháng trước khi sinh con hoặc nhận nuôi con nuôi."

Như vậy, trong thời gian 12 tháng trước khi sinh con bạn đóng từ đủ 6 tháng bảo hiểm xã hội trở lên thì bạn sẽ được hưởng chế độ thai sản. 

Trong trường hợp này, bạn nghỉ trước khi sinh 1 tháng nhưng bạn vẫn có từ đủ 6 tháng đóng bảo hiểm xã hội trở lên trong thời gian 12 tháng trước khi sinh con như vậy bạn vẫn được hưởng chế độ thai sản.

Trên đây là những tư vấn của chúng tôi về vấn đề của bạn. Cảm ơn bạn đã tin tưởng và lựa chọn công ty chúng tôi.

Trân trọng./.

BỘ PHẬN TƯ VẤN LUẬT - CÔNG TY LUẬT MINH KHUÊ.