Sổ BHXH số: 3099004326 tại BHXH tĩnh Hà Tĩnh.               Hiện là thương binh 3/4

Từ tháng 08/1976 đến  11/1983 đi bộ đội thuộc đơn vị C2 D10 E729 F315 Mặt trận 579 QK5

Từ 12/1983 - 08/1987 Chuyến nghành đi học Đại học theo quyết định số 3689/ QĐ.

Từ 09/ 1987 - 08/ 1991 Ra trường về công tác tại Công ty Quản lý đường bộ 4- Nghệ Tĩnh

Từ 04/ 1993 - 03/ 1999 Chuyển công tác về công ty Cầu Đường - Hà Tĩnh.

Từ 18/ 03/ 1999 - 12/ 2012 Chuyển công tác về Nhà Máy Bia Sài Gòn - Hà Tĩnh, thuộc Công ty CP Bia Sài Gòn - Nghệ tĩnh.

Nay do Nhà máy Bia Gài Gòn - Hà Tĩnh , thuộc Công ty CP Bia Sài Gòn - Nghệ tĩnh.

Chấm dứt hoạt động, giải thể, nên bản thân tôi mất việc làm, và có quyết định chấm dứt hợp đồng lao động số 96/ QĐ/ BSG-NT, kể từ ngày 26 / 02 / 2013.

Tôi được giải quyết trả chế độ mất việc làm từ năm 2000 - 2012 mỗi năm = 1 tháng lương, còn từ năm 1999 trở về trước ở các đơn vị cũ tôi không được trả một chế độ nào cả, mặc dù bản thân tôi đóng BHXH liên tục không gián đoạn.Vậy Công ty CP Bia Sài Gòn - Nghệ tĩnh giải quyết chế độ cho tôi như vậy có đúng không? và tôi phải hỏi ở đâu? để được trả trợ cấp... Rất mong được có ý kiến tư vấn và giải quyết để tôi khỏi thiệt thòi quyền lợi.

Tôi thành thật kính cảm ơn.

Hà Tĩnh ngày 26 tháng 02 năm 2013

Người làm đơn hỏi: Phạm Công Thành

 

Tổng đài luật sư trực tuyến gọi: 1900.6162.

Luật sư tư vấn pháp luật trực tuyến qua điện thoại gọi:  1900.6162

 

Trả lời:

Cảm ơn bác đã gửi câu hỏi về chuyên mục của chúng tôi, câu hỏi của bác được chúng tôi trả lời như sau:

Theo quy định của pháp luật lao động, khi người lao động thôi việc ở doanh nghiệp nào thì thực hiện chấm dứt hợp đồng lao động ở doanh nghiệp đó, khi chuyển sang làm việc ở doanh nghiệp khác thì thực hiện giao kết hợp đồng lao động mới.

Theo đó, khi chấm dứt hợp đồng lao động, công ty cũ có trách nhiệm trả trợ cấp thôi việc cho bác. Sau đó, nếu bác ký kết hợp đồng lao động khác với công ty mới thì khi chấm dứt hợp đồng lao động sau này, công ty mới sẽ chi trả tiền trợ cấp thôi việc theo thời gian bạn làm việc thực tế cho công ty mới.

Theo quy định tại điểm c, khoản 3, Điều 14, Nghị định số 44/2003/NĐ-CP quy định chi tiết Bộ luật lao động, được hướng dẫn tại Thông tư 21/2003/TT-BLĐTBXH và Thông tư 17/2009/TT-BLĐTBXH thì nếu bạn làm việc ở nhiều công ty nhà nước do chuyển công tác trước ngày 01 tháng 01 năm 1995, thì trợ cấp thôi việc được tính theo thời gian làm việc ở từng công ty nhà nước.

Tiền lương làm căn cứ tính trợ cấp thôi việc cho bác ở từng doanh nghiệp là tiền lương, tiền công theo hợp đồng lao động được tính bình quân của 6 tháng liền kề trước khi chấm dứt hợp đồng lao động ở công ty nhà nước cuối cùng. Công ty nhà nước cuối cùng có trách nhiệm chi trả toàn bộ số tiền trợ cấp thôi việc cho bác, kể cả phần trợ cấp thôi việc thuộc trách nhiệm chi trả của công ty nhà nước mà bác đã làm việc trước khi chuyển công tác trước ngày 01 tháng 01 năm 1995, sau đó gửi thông báo yêu cầu hoàn trả số tiền đã được chi trả hộ.

Trường hợp công ty nhà nước được chi trả hộ đã chấm dứt hoạt động thì ngân sách nhà nước hoàn trả số tiền trợ cấp thôi việc đã được chi trả hộ.

Do vậy, Công ty CP Bia Sài Gòn - Nghệ tĩnh giải quyết chế độ cho bác như vậy là đúng với quy định của pháp luật.

Rất mong nhận được sự hợp tác cùng Quý khách hàng!
Trân trọng./.
Bộ phận tư vấn pháp luật lao động - Công ty luật Minh Khuê 

------------------------------------------

THAM KHẢO DỊCH VỤ TƯ VẤN LIÊN QUAN:

1. Luật sư riêng cho doanh nghiệp

2. Tư vấn pháp luật lĩnh vực dân sự

3. Tư vấn luật hành chính Việt Nam

4. Luật sư tư vấn pháp luật lĩnh vực luật lao động

5. Luật sư tư vấn khởi kiện vụ án lao động tại toà án

6. Luật sư tranh tụng tại tòa án và đại diện ngoài tố tụng