Xin quý công ty cho biết ohis dịch vụ là bao nhiêu? Hiện giờ công ty mới có visa và chứng chỉ hành nghề của giáo viên. Xin cám ơn!

Người gửi: Tuan anh Nguyen

Câu hỏi được biên tập từ chuyên mục hỏi đáp pháp luậtcủa Công ty Luật Minh Khuê.

Hỏi giá dịch vụ cấp thẻ lao động cho giáo viên người Ấn Độ?

Luật sư tư vấn pháp luật lao động trực tuyến gọi: 1900 6162

Trả Lời:

Chào bạn, cảm ơn bạn đã gửi câu hỏi tới thư mục tư vấn của công ty chúng tôi, với câu hỏi của bạn chúng tôi xin trả lời như sau:

Cơ sở pháp lý:

Thông tư số 02/2014/TT-BTC về phí và lệ phí

Nội dung phân tích:

Theo khoản 2, Điều 2, Thông tư số 02/2014/TT-BTC về phí và lệ phí, quy định:

“Điều 2. Danh mục các khoản lệ phí thuộc thẩm quyền của Hội đồng nhân dân cấp tỉnh

2. Lệ phí cấp giấy phép lao động cho người nước ngoài làm việc tại Việt Nam;”

Như vậy mức lệ phí cấp giấy phép lao động cho người nước ngoài làm việc tại Việt Nam là bao nhiêu thuộc về thẩm quyền của Hội đồng nhân dân cấp tỉnh.

Tuy nhiên, tại điểm b.2, khoản 2, Điều 3, Thông tư số 02/2014/TT-BTC về phí và lệ phí, Bộ Tài chính đã đưa quy định về mức thu tối đa đối với hoạt động cấp phép lao động cho người nước ngoài làm việc tại Việt Nam như sau:

“b.2. Lệ phí cấp giấy phép lao động cho người nước ngoài làm việc tại Việt Nam

- Lệ phí cấp giấy phép lao động cho người nước ngoài làm việc tại Việt Nam là khoản thu mà người sử dụng lao động phải nộp khi làm thủ tục để được cơ quan quản lý nhà nước Việt Nam cấp giấy phép lao động, gia hạn giấy phép lao động và cấp lại giấy phép lao động cho người lao động nước ngoài làm việc tại các doanh nghiệp, cơ quan, tổ chức mình hoạt động trên lãnh thổ Việt Nam.

- Mức thu tối đa đối với từng hoạt động cấp giấy phép như sau:

+ Cấp mới giấy phép lao động: Không quá 600.000 đồng/1 giấy phép.

+ Cấp lại giấy phép lao động: Không quá 450.000 đồng/1 giấy phép.”

Do đó, tùy từng tỉnh thành sẽ có những mức lệ phí thu khác nhau miễn là không quá 600.000 đồng/1 giấy phép. Ví dụ:

Đối với thành phố Hà Nội, tại Điều 2, Quyết định 56/2014/QĐ-UBND về việc thu lệ phí cấp giấy phép lao động cho người nước ngoài làm việc tại Việt Nam trên địa bàn thành phố Hà Nội thì mức thu lệ phí trong trường hợp: “Cấp mới giấy phép lao động: 400.000 đồng/1 giấy phép.

Nhưng đối với tỉnh Đồng Tháp, tại Điều 3, Quyết định Số 16/2015/QĐ-UBND thì “Cấp mới giấy phép lao động: 600.000 đồng/1 giấy phép”. 

Hy vọng, với những tư vấn trên có thể giúp bạn giải đáp phần nào thắc mắc của mình. Nếu cần tư vấn thêm, xin vui lòng gọi vào số 1900 6162 gặp tư vấn viên để được hỗ trợ thêm.

Trân trọng./.

BỘ PHẬN TƯ VẤN LUẬT LAO ĐỘNG