Cùng thời điểm đó công ty tự chuyển tiền trợ cấp thôi việc của tập thể công nhân vào thẻ ATM. Nay có một số thông tin, doanh nghiệp phải hỗ trợ thêm tiền trượt giá nếu chúng tôi nghỉ việc vào 5/2015 này. Xin hỏi luật sư ý kiến trên là đúng hay sai?
Xin cảm ơn luật sư,

Người hỏi: Nguyen

Câu hỏi được biên tập từ chuyên mục hỏi đáp pháp luật lao động của Công ty Luật Minh Khuê,

 

Trả lời:

Chào bạn, cảm ơn bạn đã gửi câu hỏi tới thư mục tư vấn của công ty chúng tôi, với câu hỏi của bạn chúng tôi xin trả lời như sau:

1. Cơ sở pháp lý:

Nghị định 83/2008/NĐ-CP

2. Nội dung phân tích:

Trường hợp bạn là người lao động đóng BHXH theo tiền lương do người sử dụng lao động quyết định thì tiền lương, tiền công đóng bảo hiểm xã hội để tính trợ cấp BHXH 1 lần được điều chỉnh theo Nghị định số 83/2008/NĐ-CP

Điều 2. Đối tượng áp dụng là người lao động đang tham gia bảo hiểm xã hội hoặc đang bảo lưu thời gian tham gia bảo hiểm xã hội có thời gian đóng bảo hiểm xã hội theo chế độ tiền lương do người sử dụng lao động quyết định, từ ngày 1 tháng 1 năm 2007 trở đi hưởng lương, trợ cấp một lần khi nghỉ hưu, bảo hiểm xã hội một lần hoặc bị chết mà thân nhân được hưởng trợ cấp tuất một lần

Thời điểm tháng 5/2015, người nhận trợ cấp BHXH 1 lần thuộc đối tượng nêu trên đã có điều chỉnh (trượt giá).

Trường hợp của bạn, bạn có thể liên lạc để được tư vấn trực tiếp. Luật sư tư vấn trực tiếp gọi 1900 6162

Trên đây là những tư vấn của chúng tôi về vấn đề của bạn. Cảm ơn bạn đã tin tưởng và lựa chọn công ty chúng tôi.

Trân trọng./.

Bộ phận tư vấn pháp luật lao động - Công ty luật Minh Khuê