Tôi tên Nguyễn Văn A, sinh ngày 1/1/1956 là Đảng ủy viên, chủ tịch hội Nông Dân xã từ đại hội Đảng bộ ở xã tổ chức ngày 15/5/1990. Tôi đóng BH 25 năm 6 tháng.Tôi có nguyện vọng nghỉ hưu theo NĐ 26 và ngày nghỉ hưu trong đơn đề nghị của tôi là 1/10/2015 nhưng trong quá trình tính toán kinh phí cho tôi, Sở Tài chính nói là sẽ xem xét lại trường hợp của tôi có được hưởng hay ko vì thời gian công tác của tôi còn dưới 6 tháng. tôi xin hỏi thời gian tính công tác của tôi được tính từ ngày 15/5/1990 đến 1/10/2015 hay 15/5/1990 đến 1/1/2015. Tôi có được nghỉ hưu theo NĐ 26 hay ko?

Xin trân trọng cảm ơn.

Câu hỏi được biên tập từ chuyên mục Tư vấn pháp luật lao động của Công ty luật Minh Khuê

Hỏi về thời gian tính công tác để xin nghỉ hưu sớm ?

Luật sư tư vấn pháp luật trực tuyến gọi:  1900.6162

Trả lời:

Chào bạn! Cảm ơn bạn đã quan tâm và gửi câu hỏi đến công ty Luật Minh Khuê. Vấn đề của bạn chúng tôi giải đáp như sau:

1. Căn cứ pháp lý

Nghị định số 26/2015/NĐ-CP của Chính phủ quy định chế độ chính sách đối với cán bộ không đủ điều kiện về tuổi tái cử, tái bổ nhiệm giữ các chức vụ, chức danh theo nhiệm kỳ trong cơ quan của Đảng Cộng sản Việt nam, Nhà nước, tổ chức chính trị - xã hội

Hướng dẫn 35-HD/BTCTW năm 2015 thực hiện Nghị định 26/2015/NĐ-CP về chế độ, chính sách đối với cán bộ không đủ điều kiện tuổi tái cử, tái bổ nhiệm giữ chức vụ, chức danh theo nhiệm kỳ trong cơ quan của Đảng Cộng sản Việt Nam, Nhà nước, Tổ chức chính trị - xã hội do Ban Tổ chức Trung ương ban hành

Hướng dẫn 26 - HD/BTCTW năm 2014 về công tác nhân sự cấp ủy tại đại hội đảng bộ các cấp tiến tới Đại hội đại biểu toàn quốc lần thứ XII của Đảng do Ban Tổ chức Trung ương ban hành.

2. Nội dung tư vấn:

Thứ nhất, về thời gian tính công tác

Theo nội dung câu hỏi bạn trình bày, vì bạn có nguyện vọng nghỉ hưu theo NĐ 26 và ngày nghỉ hưu trong đơn đề nghị của bạn là 1/10/2015. Do vậy, khi xem xét để ra quyết định nghỉ hưu, người có thẩm quyền sẽ xác định thời gian công tác của bạn từ ngày 15/5/1990 đến 1/10/2015 chứ không phải đến 1/1/2015.

Thứ hai, xét điều kiện nghỉ hưu theo Nghị định 26/2015/NĐ-CP

Căn cứ vào Điều 2 Hướng dẫn 35-HD/BTCTW: 

"2. Về việc xác định tuổi hưởng chế độ chính sách theo Nghị định số 26/2015/NĐ-CP

Theo quy định của Hướng dẫn số 26-HD/BTCTW, cấp ủy viên không đủ tuổi tái cử là người còn thời gian công tác không đủ 1/2 nhiệm kỳ (dưới 30 tháng) được xác định cụ thể như sau:

- Cấp ủy viên cấp tỉnh không đủ tuổi tái cử là nam sinh từ tháng 02-1958; là nữ sinh từ tháng 02-1963 trở về trước (trừ trường hợp được kéo dài thời gian công tác như nam giới).

- Cấp ủy viên cấp huyện không đủ tuổi tái cử là nam sinh từ tháng 11-1957; là nữ sinh từ tháng 11-1962 trở về trước.

- Cấp ủy viên cấp xã không đủ tuổi tái cử là nam sinh từ tháng 9-1957; là nữ sinh từ tháng 9-1962 trở về trước.

Đối với các cấp ủy viên không đủ tuổi tái cử nêu trên nhưng đã có thông báo nghỉ hưu hoặc thời gian công tác chỉ còn từ 06 tháng trở xuống tính từ ngày bắt đầu tổ chức đại hội đảng bộ cùng cấp (theo Hướng dẫn số 26-HD/BTCTW) đến thời điểm nghỉ hưu, không thuộc đối tượng hưởng chế độ theo Nghị định số 26/2015/NĐ-CP."

Bên cạnh đó, Hướng dẫn số 26 - HD/BTCTW, thời gian tổ chức đại hội đảng bộ cấp xã bắt đầu từ tháng 4/2015, hoàn thành trong tháng 6/2015.

Như vậy, mặc dù bạn là cấp ủy viên cấp xã không đủ tuổi tái cử - điều kiện hưởng chính sách của Nghị định 26/2015/NĐ-CP nhưng do thời gian công tác của bạn chỉ còn 6 tháng tính từ ngày bắt đầu tổ chức đại hội đảng bộ cấp xã (4/2015) đến thời điểm nghỉ hưu, nên bạn không thuộc đối tượng được hưởng chế độ theo Nghị định số 26/2015/NĐ-CP.

Trên đây là ý kiến tư vấn của chúng tôi về câu hỏi của quý khách hàng. Mục đích đưa ra nội dung tư vấn này là để các cá nhân, tổ chức tham khảo.

Trường hợp trong nội dung tư vấn có điều gì gây nhầm lẫn, chưa rõ ràng hoặc thông tin nêu trong nội dung tư vấn khiến quý khách chưa hiểu hết vấn đề hoặc/và có sự vướng ngại, thắc mắc, chúng tôi rất mong nhận được ý kiến phản hồi của quý khách hàng. Nếu có bất kỳ thắc mắc nào khác bạn có thể trực tiếp đến văn phòng của công ty chúng tôi vào giờ hành chính ở địa chỉ trụ sở Công ty luật Minh Khuê hoặc bạn có thể liên hệ với chúng tôi qua địa chỉ email Tư vấn pháp luật lao động bảo hiểm qua Email hoặc gọi điện để được tư vấn qua tổng đài 1900.6162.

Trân trọng!

Bộ phận tư vấn luật dân sự