Câu hỏi được biên tập từ chuyên mục Tư vấn luật lao động của Công ty Luật Minh Khuê. 

Hợp đồng như thế nào để công ty không phải đóng bảo hiểm cho người lao động ? 

Luật sư tư vấn luật lao động gọi số: 1900.6162

Trả lời:

1. Cơ sở pháp lý:

-Luật bảo hiểm xã hội 2006 

-Nghị định 152/2006/NĐ-CP Hướng dẫn thi hành một số điều của Luật bảo hiểm xã hội  

-Nghị định 05/2015/NĐ-CP Về hợp đồng lao động

2. Nội dung phân tích:

Căn cứ vào Khoản 1, Khoản 2, Điều 2 Luật bảo hiểm xã hội 2006 đối tượng tham gia bảo hiểm xã hội bao gồm:

1. Người lao động tham gia bảo hiểm xã hội bắt buộc là công dân Việt Nam, bao gồm:

a) Người làm việc theo hợp đồng lao động không xác định thời hạn, hợp đồng lao động có thời hạn từ đủ ba tháng trở lên;

b) Cán bộ, công chức, viên chức;

c) Công nhân quốc phòng, công nhân công an;

d) Sĩ quan, quân nhân chuyên nghiệp quân đội nhân dân; sĩ quan, hạ sĩ quan nghiệp vụ, sĩ quan, hạ sĩ quan chuyên môn kỹ thuật công an nhân dân; người làm công tác cơ yếu hưởng lương như đối với quân đội nhân dân, công an nhân dân;

đ) Hạ sĩ quan, binh sĩ quân đội nhân dân và hạ sĩ quan, chiến sĩ công an nhân dân phục vụ có thời hạn;

e) Người làm việc có thời hạn ở nước ngoài mà trước đó đã đóng bảo hiểm xã hội bắt buộc.

2. Người sử dụng lao động tham gia bảo hiểm xã hội bắt buộc bao gồm cơ quan nhà nước, đơn vị sự nghiệp, đơn vị vũ trang nhân dân; tổ chức chính trị, tổ chức chính trị - xã hội, tổ chức chính trị xã hội - nghề nghiệp, tổ chức xã hội - nghề nghiệp, tổ chức xã hội khác; cơ quan, tổ chức nước ngoài, tổ chức quốc tế hoạt động trên lãnh thổ Việt Nam; doanh nghiệp, hợp tác xã, hộ kinh doanh cá thể, tổ hợp tác, tổ chức khác và cá nhân có thuê mướn, sử dụng và trả công cho người lao động.

Căn cứ vào Điều 2 Nghị định số 152/2006 quy định về người lao động bắt buộc phải tham gia bảo hiểm xã hội: 

1. Cán bộ, công chức, viên chức theo quy định của pháp luật về cán bộ, công chức.

2. Người lao động làm việc theo hợp đồng lao động không xác định thời hạn, hợp đồng lao động có thời hạn từ đủ 3 tháng trở lên theo quy định của pháp luật về lao động kể cả cán bộ quản lý, người lao động làm việc trong hợp tác xã, Liên hiệp hợp tác xã hưởng tiền công theo hợp đồng lao động từ đủ 3 tháng trở lên.

3. Người lao động là công nhân quốc phòng, công nhân công an làm việc trong các doanh nghiệp thuộc lực lượng vũ trang.

4. Người lao động đã tham gia bảo hiểm xã hội bắt buộc mà chưa nhận bảo hiểm xã hội một lần trước khi đi làm việc có thời hạn ở nước ngoài theo quy định của pháp luật về người lao động Việt Nam đi làm việc ở nước ngoài theo hợp đồng, bao gồm các loại hợp đồng sau đây:

a) Hợp đồng với tổ chức sự nghiệp, doanh nghiệp được phép hoạt động dịch vụ đưa lao động đi làm việc ở nước ngoài, doanh nghiệp đưa lao động đi làm việc ở nước ngoài dưới hình thức thực tập, nâng cao tay nghề và doanh nghiệp đầu tư ra nước ngoài có đưa lao động đi làm việc ở nước ngoài;

b) Hợp đồng với doanh nghiệp Việt Nam trúng thầu, nhận thầu, công trình ở nước ngoài;

c) Hợp đồng cá nhân.

Các đối tượng quy định tại Điều này gọi chung là người lao động.

-Bây giờ bạn với tư cách là người lao động, muốn đơn vị kia không phải đóng bảo hiểm xã hội cho bạn thì bạn có thể lập hợp đồng với đơn vị đó với thời hạn dưới 3 tháng. Nếu bạn muốn kí nhiều hợp đồng, bạn có thể thực hiện sửa đổi thời hạn hợp đồng theo quy định tại Điều 5 Nghị định 05/2015/NĐ-CP:

" Điều 5. Sửa đổi thời hạn hợp đồng lao động bằng phụ lục hợp đồng lao động 
Thời hạn hợp đồng lao động chỉ được sửa đổi một lần bằng phụ lục hợp đồng lao động và không được làm thay đổi loại hợp đồng đã giao kết, trừ trường hợp kéo dài thời hạn hợp đồng lao động với người lao động cao tuổi và người lao động là cán bộ công đoàn không chuyên trách quy định tại Khoản 6 Điều 192 của Bộ luật Lao động."

Như vậy, Khi bạn không muốn công ty đó đóng BHXH cho mình đồng nghĩa với việc giữa bạn và công ty không phát sinh hợp đồng lao động hoặc có hợp đồng lao động với thời hạn không quá 3 tháng.

Cảm ơn bạn đã gửi câu hỏi đến cho chúng tôi. Hy vọng với tư vấn trên bạn có thể sớm giải quyết được vấn đề của mình!

Trân trọng./.

Bộ phận tư vấn pháp luật lao động - Công ty luật Minh Khuê