Em cám ơn ạ!

Người hỏi: Nguyễn Ngọc Tú

Câu hỏi được biên tập từ chuyên mục hỏi đáp pháp luậtcủa Công ty Luật Minh Khuê.

Luật sư tư vấn pháp luật lao động trực tuyến ?

Luật sư tư vấn pháp luật lao động trực tuyến gọi: 1900 6162

Trả lời:

Cơ sở pháp lý:

Bộ luật lao động năm 2012

Nội dung trả lời:

Chào  bạn, cảm ơn bạn đã gửi câu hỏi về chuyên mục tư vấn pháp luật của chúng tôi. Câu hỏi của bạn, Luật Minh Khuê xin trả lời như sau:

Theo quy định tại  điểm c khoản 1 Điều 22 BLLĐ 2012 quy định về các loại hợp đồng lao động thì:

c) Hợp đồng lao động theo mùa vụ hoặc theo một công việc nhất định có thời hạn dưới 12 tháng.

Theo như quy định trên thì HĐLĐ mùa vụ sẽ có thời gian dưới 12 tháng 

Điều 111 BLLĐ có quy định: 

Điều 111. Nghỉ hằng năm

1. Người lao động có đủ 12 tháng làm việc cho một người sử dụng lao động thì được nghỉ hằng năm, hưởng nguyên lương theo hợp đồng lao động như sau:

a) 12 ngày làm việc đối với người làm công việc trong điều kiện bình thường;

b) 14 ngày làm việc đối với người làm công việc nặng nhọc, độc hại, nguy hiểm hoặc người làm việc ở những nơi có có điều kiện sinh sống khắc nghiệt theo danh mục do Bộ Lao động - Thương binh và Xã hội chủ trì phối hợp với Bộ Y tế ban hành hoặc lao động chưa thành niên hoặc lao động là người khuyết tật;

c) 16 ngày làm việc đối với người làm công việc đặc biệt nặng nhọc, độc hại, nguy hiểm hoặc người làm việc ở những nơi có điều kiện sinh sống đặc biệt khắc nghiệt theo danh mục do Bộ Lao động - Thương binh và Xã hội chủ trì phối hợp với Bộ Y tế ban hành.

Như vậy, điều kiện để được nghỉ hàng năm (nghỉ phép ) là NLĐ sẽ phải làm việc đủ 12 tháng cho một NSDLĐ mà theo như quy định trên bạn làm thời vụ nên thời hạn của hợp đồng sẽ chỉ là dưới 12 tháng nên bạn sẽ không đủ điều kiện để được nghỉ phép.

Trân trọng./.

BỘ PHẬN TƯ VẤN PHÁP LUẬT LAO ĐỘNG