Xin chân thành cảm ơn Luật sư!

Người gửi: H.L

Câu hỏi được biên tập từ chuyên mục  Tư vấn pháp luật lao động của Công ty Luật Minh Khuê.

Hưởng bảo hiểm là quy định của Nhà nước hay công ty ?

Luật sư tư vấn pháp luật lao động : 1900.6162

Trả lời:

Chào bạn,

Cảm ơn bạn đã tin tưởng và gửi câu hỏi đề nghị tư vấn luật đến Bộ phận luật sư tư vấn pháp luật của Công ty Luật Minh Khuê. Nội dung câu hỏi của bạn đã được đội ngũ luật sư của Chúng tôi nghiên cứu và tư vấn cụ thể như sau:

 

1. Cơ sở pháp lý:

Luật bảo hiểm xã hội 2006;

Luật lao động 2012 .

2. Luật sư tư vấn:

- Căn cứ theo luật bảo hiểm xã hội 2006, bạn đủ điều kiện hưởng chế độ thai sản khi:

"Điều 28. Điều kiện hưởng chế độ thai sản

1. Người lao động được hưởng chế độ thai sản khi thuộc một trong các trường hợp sau đây:

a) Lao động nữ mang thai;

b) Lao động nữ sinh con;

c) Người lao động nhận nuôi con nuôi dưới bốn tháng tuổi;

d) Người lao động đặt vòng tránh thai, thực hiện các biện pháp triệt sản.

2. Người lao động quy định tại điểm b và điểm c khoản 1 Điều này phải đóng bảo hiểm xã hội từ đủ sáu tháng trở lên trong thời gian mười hai tháng trước khi sinh con hoặc nhận nuôi con nuôi."

- Bạn đóng bảo hiểm xã hội được 1 năm từ tháng 9/2014 đến 10/2015 hiện nay bạn đang mang thai, như vậy căn cứ quy định của pháp luật bạn đã có trên 6 tháng đóng bảo hiểm xã hội, là lao động nữ đang mang thai và chuẩn bị sinh con thì bạn đủ điều kiện hưởng chế độ thai sản. Chế độ thai sản là cuả cơ quan bảo hiểm xã hội không phải là của công ty chi trả. 

- Về việc xin nghỉ việc khoảng 3 tháng trước sinh.

Căn cứ luật lao động 2012 quy định như sau:

"Điều 157. Nghỉ thai sản

1. Lao động nữ được nghỉ trước và sau khi sinh con là 06 tháng.

Trường hợp lao động nữ sinh đôi trở lên thì tính từ con thứ 02 trở đi, cứ mỗi con, người mẹ được nghỉ thêm 01 tháng.

Thời gian nghỉ trước khi sinh tối đa không quá 02 tháng."

Như vậy thời gian bạn nghỉ thai sản trước sinh là tối đa 2 tháng tuy nhiên nếu như do tình trạng sức khỏe, bạn muốn nghỉ 3 tháng sinh thì bạn làm đơn tới công ty và thỏa thuận với người sử dụng lao động. Nếu như công ty chị đồng ý thì chị có thể nghỉ mà không hưởng lương.

Những điều cần lưu ý:

- Mức hưởng thai sản bạn được hưởng có thể tham khảo:

"Điều 35. Mức hưởng chế độ thai sản

1. Người lao động hưởng chế độ thai sản theo quy định tại các điều 29, 30, 31, 32 và 33 của Luật này thì mức hưởng bằng 100% mức bình quân tiền lương, tiền công tháng đóng bảo hiểm xã hội của sáu tháng liền kề trước khi nghỉ việc.

2. Thời gian nghỉ việc hưởng chế độ thai sản được tính là thời gian đóng bảo hiểm xã hội. Thời gian này người lao động và người sử dụng lao động không phải đóng bảo hiểm xã hội."

Căn cứ khoản 2 Điều 3 Nghị định số 66/2013/NĐ-CP mức lương cơ sở dùng làm căn cứ tính mức lương trong các bảng lương, mức phụ cấp và thực hiện các chế độ khác từ ngày 1/7/2013 là 1.150.000 đồng/tháng.

Theo đó, mức trợ cấp một lần khi sinh con của bạn = 1.150.00 x 2 tháng = 2.300.000 đồng

Mức hưởng chế độ thai sản của bạn = hệ số bậc lương x 1.150.000 x 6 tháng

Tham khảo bài viết liên quan:

Mức hưởng chế độ thai sản là bao nhiêu? 

Tham gia bảo hiểm 7 tháng có đủ điều kiện hưởng thai sản không? 

Có đủ điều kiện hưởng trợ cấp thai sản không? 

Mọi vướng mắc bạn vui lòng trao đổi trực tiếp với bộ phận luật sư tư vấn pháp luật trực tuyến qua tổng đài 24/7 gọi số: 1900.6162 hoặc gửi qua email: Tư vấn pháp luật lao động bảo hiểm qua Email để nhận được sự tư vấn, hỗ trợ từ Luật Minh Khuê.

Rất mong nhận được sự hợp tác!

Trân trọng./.

Bộ phận Luật sư Tư vấn luật lao động.