Liệu em có được hưởng chế độ thai sản không ạ? trước đó em đã từng đóng được 2 năm nhưng ngưng hơn 1 năm em mới đi làm lại.

Mong luật sư giúp em!

Em xin chân thành cảm ơn!

Người gửi:  maituyet

Câu hỏi được biên tập từchuyên mục hỏi đáp pháp luật lao độngcủa Công ty Luật Minh Khuê

Hưởng chế độ thai sản ?

Luật sư tư vấn pháp luật bảo hiểm xã hội gọi:1900.1940

Trả lời

Chào bạn, cảm ơn bạn đã gửi câu hỏi đến chuyên mục hỏi đáp của công ty, với câu hỏi của bạn chúng tôi xin trả lời như sau:

Điều 28, Luật bảo hiểm xã hội 2006 quy định 

Điều 28. Điều kiện hưởng chế độ thai sản

1. Người lao động được hưởng chế độ thai sản khi thuộc một trong các trường hợp sau đây:

a) Lao động nữ mang thai;

b) Lao động nữ sinh con;

c) Người lao động nhận nuôi con nuôi dưới bốn tháng tuổi;

d) Người lao động đặt vòng tránh thai, thực hiện các biện pháp triệt sản.

2. Người lao động quy định tại điểm b và điểm c khoản 1 Điều này phải đóng bảo hiểm xã hội từ đủ sáu tháng trở lên trong thời gian mười hai tháng trước khi sinh con hoặc nhận nuôi con nuôi.

Theo quy định trên, nếu bạn sinh con và đáp ứng điều kiện là đóng đủ sáu tháng trong thời gian mười hai tháng trước khi sinh thì sẽ được hưởng chế độ bảo hiểm thai sản.

Bạn bắt đầu đóng bảo hiểm xã hội từ tháng 1/2014 tới hết tháng 7/2014 và tháng 8/2014 thì bạn sinh con, vậy bạn hoàn toàn đủ điều kiện hưởng chế độ thai sản. Bạn sẽ được hưởng 100% mức bình quân tiền lương, tiền công tháng đóng bảo hiểm xã hội của sáu tháng liền kề trước khi nghỉ việc. 

Trân trọng!

BỘ PHẬN TƯ VẤN PHÁP LUẬT - CÔNG TY LUẬT MINH KHUÊ