Nhưng đến 30/3/2015 công ty cho em nghỉ việc, bây giờ đến 15/4/2015 công ty A này vẫn chưa nộp BHXH tháng 4/2015 cho cơ quan BHXH quận Ba Đình và cũng chưa làm thủ tục báo giảm BHXH cho em. Vậy công ty A này có vi phạm không? Giờ em đang làm việc cho công ty khác (Công ty B) rồi liệu em có chuyển BHXH sang công ty B đóng tiếp được không? trong khi công ty A chưa báo giảm BHXH cho em ở bên đó? Nếu công ty A này cứ chậm trễ không đóng BHXH cho cơ quan BHXH và cũng không báo giảm cho em mà đến tháng 10/2015 em nghỉ sinh con, liệu em có được hưởng chế độ thai sản không? Và làm thế nào để em đến tháng 10/2015 sinh con em được hưởng chế độ thai sản? Em cảm ơn!

Người gửi: nguyet

Câu hỏi được biên tập từ chuyên mục tư vấn luật lao động của công ty Luật Minh Khuê

Vấn đề chuyển bảo hiểm xã hội khi thay đổi công việc

Luật sư tư vấn luật lao động gọi: 1900.6162

 

Trả lời:

Thưa quý khách hàng!

 

Công ty Luật TNHH MINH KHUÊ xin gửi tới quý khách hàng lời chào trân trọng và cảm ơn quý khách đã tin tưởng vào dịch vụ do chúng tôi cung cấp. Vấn đề bạn đang vướng mắc chúng tôi xin được tư vấn như sau:

Căn cứ pháp lý:

Luật bảo hiểm xã hội 2006 

Bộ luật lao động 2002

Bộ luật lao động 2012

Nghị định số 152/2006/NĐ-CP hướng dẫn một số điều của Luật Bảo hiểm xã hội về bảo hiểm xã hội bắt buộc

Nội dung phân tích:

1. Công ty A có vi phạm hay không?

Thứ nhất, bạn làm việc ở công ty từ năm 2011, lúc này Bộ luật lao động 2002 vẫn đang có hiệu lực nên thời điểm này, theo quy định tại điều 141 và điều 149 Bộ luật lao động được sửa đổi bổ sung năm 2002 và sửa đổi bổ sung 2006 và theo điều 2, 3 Luật Bảo hiểm xã hội ngày 2006 thì Công ty có nghĩa vụ đóng Bảo hiểm xã hội và Bảo hiểm y tế cho người lao động khi người lao động làm việc theo hợp đồng lao động có thời hạn từ 3 tháng trở lên hoặc hợp đồng không xác định thời hạn. Như vậy công ty bạn đã vi phạm pháp luật. 

Vì vậy, bạn làm đơn yêu cầu cơ quan bảo hiểm xã hội truy đóng bảo hiểm cho cả quá trình bạn làm việc chính thức tại Công ty, đồng thời bạn có thể gửi đơn yêu cầu của mình lên Phòng lao động thương binh và xã hội quận, huyện để được giải quyết. Trong trường hợp công ty vẫn không đóng BHXH cho bạn, bạn có quyền khởi kiện ra Tòa án nhân dân cấp quận, huyện nơi công ty đóng trụ sở để yêu cầu Tòa án buộc công ty phải giải quyết các quyền lợi liên quan đến BHXH trong suốt thời gian bạn đã làm việc tại công ty
 
Thứ hai, 30/3/2015 công ty cho bạn nghỉ việc, bây giờ đến 15/4/2015 công ty A này vẫn chưa nộp BHXH tháng 4/2015 cho cơ quan BHXH quận Ba Đình và cũng chưa làm thủ tục báo giảm BHXH. Vì bạn không nói rõ là 30/3/2015 công ty ra quyết định nghỉ việc hay thông báo trước về việc nghỉ việc nên chưa thể xác định là công ty có vi phạm hay không. Bởi theo Luật Lao động 2012 thì người sử dụng lao động có trách nhiệm báo trước theo khoản 2 Điều 37:

"2. Khi đơn phương chấm dứt hợp đồng lao động người sử dụng lao động phải báo cho người lao động biết trước:

a) Ít nhất 45 ngày đối với hợp đồng lao động không xác định thời hạn;

b) Ít nhất 30 ngày đối với hợp đồng lao động xác định thời hạn;

c) Ít nhất 03 ngày làm việc đối với trường hợp quy định tại điểm b khoản 1 Điều này và đối với hợp đồng lao động theo mùa vụ hoặc theo một công việc nhất định có thời hạn dưới 12 tháng."

Nếu ngày 30/03/2015 là ngày công ty A thông báo cho bạn và tháng 4/2015 bạn vẫn làm việc thì việc công ty A không chưa nộp BHXH cho bạn là sai quy định. Còn nếu ngày 30/03/2015 Công ty A ra quyết định cho thôi việc thì công ty A sẽ không phải nộp bảo hiểm tháng 4/2015 cho bạn.

2. Có chuyển sổ BHXH sang công ty B được không trong khi công ty A chưa báo giảm BHXH?

Trước hết, bạn cần liên hệ với công ty A để được báo giảm BHXH và chốt sổ BHXH. Nếu công ty A chưa đóng đủ tiền BHXH thì cơ quan BHXH sẽ không làm thủ tục chốt sổ BHXH cho bạn. Bạn có thể thông qua tổ chức Công đoàn tại công ty A hoặc Sở lao động thương binh và xã hội để thúc giục công ty A thực hiện. Tuy nhiên, nếu công ty A chậm trễ trong việc thực hiện, bạn có thể làm sổ BHXH mới tại Công ty B, sau đó gộp hai sổ BHXH khi làm việc ở công ty A và công ty B với nhau.

3. Liệu có được hưởng chế độ thai sản không? Và làm thế nào để đến tháng 10/2015 sinh con em được hưởng chế độ thai sản?

Điều kiện hưởng chế độ thai sản theo quy định tại khoản 1 Điều 14 của Nghị định số 152/2006/NĐ-CP Hướng dẫn một số điều của Luật Bảo hiểm xã hội về bảo hiểm xã hội bắt buộc được hướng dẫn như sau:

 Điều 28 Luật bảo hiểm xã hội (BHXH) quy định về điều kiện hưởng chế độ thai sản như sau: "Người lao động được hưởng chế độ thai sản khi thuộc trường hợp sau đây: là lao động nữ sinh con nhưng phải đóng BHXH từ sáu tháng trở lên trong thời gian 12 tháng trước khi sinh con hoặc nhận nuôi con nuôi".

Theo quy định tại khoản 1, mục II, phần B thông tư số 03/2007/TT-BLĐTBXH, ngày 30-1-2007 của Bộ LĐ-TB&XH hướng dẫn thực hiện một số điều của nghị định số 152/2006/NĐ-CP của Chính phủ hướng dẫn một số điều của Luật BHXH về BHXH bắt buộc, quy định về điều kiện hưởng chế độ thai sản như sau:

"Lao động nữ sinh con và người lao động nhận nuôi con nuôi dưới 4 tháng tuổi phải đóng BHXH từ sáu tháng trở lên trong thời gian 12 tháng trước khi sinh con hoặc nhận nuôi con nuôi.

Trường hợp sinh con hoặc nhận nuôi con nuôi trước ngày 15 của tháng thì tháng sinh con hoặc nhận nuôi con nuôi không tính vào thời gian 12 tháng trước khi sinh con hoặc nhận nuôi con nuôi.

Trường hợp sinh con hoặc nhận nuôi con nuôi từ ngày 15 trở đi của tháng thì tháng sinh con hoặc nhận nuôi con nuôi được tính vào thời gian 12 tháng trước khi sinh con hoặc nhận nuôi con nuôi".

- Nếu bạn sinh con trước ngày 15/10/2015 (tính từ ngày 1/10/2015 đến 14/10/2015), thì khoảng thời gian 12 tháng trước khi bạn sinh con được tính từ tháng 10/2014 đến tháng 9/2015, mà bạn đã đóng BHXH từ sáu tháng trở lên thì bạn đủ điều kiện hưởng chế độ thai sản.

- Nếu bạn sinh con từ ngày 15/10/2015 trở đi (tính từ ngày 15/10/2015 đến 31/10/2015) thì khoảng thời gian 12 tháng trước khi bạn sinh con được tính từ tháng 11/2014 đến tháng 10/2015, mà bạn đã đóng BHXH từ sáu tháng trở lên thì bạn đủ điều kiện hưởng chế độ thai sản.

Như vậy, nếu công ty A chưa đóng đủ bảo hiểm từ 06 tháng trở lên trong khoảng thời 12 trước khi bạn sinh con thì bạn sẽ không đủ điều kiện hưởng chế độ thai sản. Nếu công ty không giải quyết, làm ảnh hưởng đến quyền lợi của bạn, bạn có thể khiếu nại tới cơ quan quản lý nhà nước về lao động cấp huyện để được giải quyết.

Trên đây là thư tư vấn của chúng tôi gửi đến bạn.

Chúng tôi hy vọng rằng, ý kiến tư vấn của chúng tôi sẽ giúp làm sáng tỏ các vấn đề mà bạn đang quan tâm. Trên từng vấn đề cụ thể, nếu bạn cần tham khảo thêm ý kiến chuyên môn của chúng tôi, xin hãy liên hệ trực tiếp với chúng tôi theo địa chỉ email: Tư vấn pháp luật lao động bảo hiểm qua Email  hoặc qua Tổng đài tư vấn1900.6162.

Trân trọng./.

Bộ phận tư vấn pháp luật lao động.