Đến nay, em vừa mang thai được 1 tháng và có nhu cầu tiếp tục đóng bảo hiểm. Vậy, công ty cho em hỏi: nếu giờ em tiếp tục đóng bảo hiểm thì em có đủ tiêu chuẩn để hưởng đầy đủ các chế độ bảo hiểm khi sinh con không? Mong sớm nhận được hồi âm của công ty. Em xin cám ơn.
Người gửi: Nguyễn

Câu hỏi được biên tập từ chuyên mục hỏi đáp pháp luật lao động của Công ty Luật Minh Khuê

bà bầu

Tư vấn chế độ thai sản gọi1900.1940

Trả lời:

Chào bạn, cảm ơn bạn đã gửi câu hỏi về công ty chúng tôi! Vấn đề của bạn tôi xin được trả lời như sau:

Căn cứ pháp lý: Luật bảo hiểm xã hội năm 2006

Điều 28. Điều kiện hưởng chế độ thai sản

1. Người lao động được hưởng chế độ thai sản khi thuộc một trong các trường hợp sau đây:

a) Lao động nữ mang thai;

b) Lao động nữ sinh con;

c) Người lao động nhận nuôi con nuôi dưới bốn tháng tuổi;

d) Người lao động đặt vòng tránh thai, thực hiện các biện pháp triệt sản.

2. Người lao động quy định tại điểm b và điểm c khoản 1 Điều này phải đóng bảo hiểm xã hội từ đủ sáu tháng trở lên trong thời gian mười hai tháng trước khi sinh con hoặc nhận nuôi con nuôi.

Hiện tại bạn đang mang thai 1 tháng có nghĩa là còn khoảng 8 tháng nữa bạn mới sinh con, nếu bây giờ bạn tham gia bảo hiểm thì tính đến thời điểm sinh con bạn tham gia được 8 tháng. Trong khoảng thời gian 12 tháng trước khi sinh bạn đã đóng bảo hiểm xã hội được 8 tháng nên bạn đủ điều kiện hưởng chế độ thai sản theo luật định. Ngoài ra, để được giảm các chi phí khi đi sinh con tại các cơ sở y tế bạn nên tham gia thêm bảo hiểm y tế vì theo quy định tại điều 22 Luật bảo hiểm y tế năm 2008 thì người tham gia bảo hiểm y tế được quỹ bảo hiểm y tế chi trả tới 80% chi phí khám, chữa bệnh.

Trân trọng./.

Bộ phận tư vấn pháp luật lao động - Công ty luật Minh Khuê