Câu hỏi được biên tập từ chuyên mục Tư vấn pháp luật lao động của công ty Luật Minh Khuê

Nhân viên y tế khi nghỉ việc được hưởng chế độ gì ?

Luật sư tư vấn pháp luật lao động về làm thêm giờ, gọi: 1900.6162

 

Trả lời:

Chào bạn, cảm ơn bạn đã tin tưởng và gửi câu hỏi đề nghị tư vấn luật đến Bộ phận luật sư tư vấn pháp luật của Công ty Luật Minh Khuê. Nội dung câu hỏi của bạn đã được đội ngũ luật sư của Chúng tôi nghiên cứu và tư vấn cụ thể như sau:

1. Cơ sở pháp lý:

Bộ luật lao động năm 2012

2. Luật sư tư vấn:

Điều 106 Bộ luật lao động 2012 quy định như sau:

"Điều 106. Làm thêm giờ

1. Làm thêm giờ là khoảng thời gian làm việc ngoài thời giờ làm việc bình thường được quy định trong pháp luật, thỏa ước lao động tập thể hoặc theo nội quy lao động.".

Mặt khác, theo quy định tại Nghị định 85/2015/NĐ-CP quy định như sau:

"Điều 7. Chăm sóc sức khỏe đối với lao động nữ

1. Khi khám sức khỏe định kỳ, lao độngnữ được khám chuyên khoa phụ sản theo danh mục khám chuyên khoa phụ sản do Bộ Ytế ban hành.

2. Lao động nữ trong thời gian hành kinh được nghỉ như sau:

a) Mỗi ngày 30 phút, tối thiểu là 03 ngày trong một tháng;".

Như vậy, trong thời kỳ hành kinh, bạn được nghỉ mỗi ngày 30 phút. 30 phút này bạn vẫn được tính để trả lương. Nếu bạn làm vào 30 phút này thì đây là khoảng thời gian làm việc ngoài thời giờ làm việc mà pháp luật quy định nên được xem xét là thời gian bạn làm thêm giờ. 

Tham khảo bài viết liên quan:

Lương làm thêm giờ và lương làm vào đêm ?

Trả lương làm thêm giờ cho người lao động ?

Lương làm thêm giờ như thế nào là đúng luật ?

Mọi vướng mắc bạn vui lòng trao đổi trực tiếp với Luật sư tư vấn pháp luật lao động trực tuyến qua tổng đài 24/7 gọi số: 1900.6162 hoặc gửi qua email để nhận được sự tư vấn, hỗ trợ từ Luật Minh Khuê.

Rất mong nhận được sự hợp tác!

Trân trọng./.

Bộ phận Luật sư Tư vấn pháp luật Lao động - Công ty luật Minh Khuê