Vậy xin cho tôi hỏi vợ tôi có được hưởng chế độ thai sản theo luật bảo hiểm không? và nếu được thì phải làm những thủ tục giấy tờ gì?

Tôi xin chân thành cảm ơn và rất mong sự phản hồi từ các Quý Luật sư Công ty tư vấn Luật Minh Khuê

Tôi rất mong nhận được lời tư vấn vào địa chỉ email này.

Kính thư

Người gửi: Quang pham

>> Luật sư tư vấn pháp luật trực tuyến qua điện thoại gọi:  1900 6162

Chế độ bảo hiểm thai sản cho phụ nữ - Ảnh minh họa

Trả lời:
Thưa Quý khách, vấn đề Quý khách quan tâm, Chúng tôi xin được trao đổi như sau:

Luật bảo hiểm xã hội có qui định về điều kiện được hưởng chế độ thai sản như sau:

“Điều 28. Điều kiện hưởng chế độ thai sản

1. Người lao động được hưởng chế độ thai sản khi thuộc một trong các trường hợp sau đây:

a) Lao động nữ mang thai;

b) Lao động nữ sinh con;

c) Người lao động nhận nuôi con nuôi dưới bốn tháng tuổi;

d) Người lao động đặt vòng tránh thai, thực hiện các biện pháp triệt sản.

2. Người lao động quy định tại điểm b và điểm c khoản 1 Điều này phải đóng bảo hiểm xã hội từ đủ sáu tháng trở lên trong thời gian mười hai tháng trước khi sinh con hoặc nhận nuôi con nuôi”.

Như vậy, để được hưởng chế độ thai sản khi sinh con, vợ bạn cần phải có ít nhất 6 tháng đóng  bảo hiểm xã hội trong thời gian 12 tháng trước khi sinh con (với trường hợp của bạn là khoảng thời gian 12 tháng từ tháng 11/2011 đến tháng 11/2012). 

Ở đây vợ bạn đã xin nghỉ việc từ tháng 2/2012 và cũng ngừng đóng bảo hiểm xã hội vào thời điểm này. Như vậy vợ bạn mới chỉ đóng bảo hiểm xã hội được 4 tháng trong khoảng thời gian 12 tháng trước khi sinh, không đáp ứng được điều kiện theo qui định trên.
Vậy khi sinh con, vợ bạn không được hưởng chế độ thai sản theo qui định của luật bảo hiểm xã hội.

Rất mong nhận được phục vụ Quý khách hàng!
Trân trọng./.

BỘ PHẬN TƯ VẤN PHÁP LUẬT  

-----------------------------------------

THAM KHẢO DỊCH VỤ TƯ VẤN LIÊN QUAN:

1. Tư vấn pháp luật lao động;

3.Tư vấn pháp luật lĩnh vực dân sự;

4. Tư vấn luật hành chính Việt Nam;

2. Luật sư riêng cho doanh nghiệp;

5. Dịch vụ luật sư tư vấn giải quyết tranh chấp tại tòa án.

6. Luật sư tư vấn giải quyết tranh chấp hôn nhân gia đình;