Câu hỏi được biên tập từ chuyên mục Tư vấn pháp luật lao động của Công ty Luật Minh Khuê.

Mang thai được 32 tuần đã được nghỉ chờ sinh chưa ?

Luật sư tư vấn pháp luật lao động1900.6162

Trả lời:

Chào bạn, cảm ơn bạn đã tin tưởng và gửi câu hỏi đề nghị tư vấn luật đến Bộ phận luật sư tư vấn pháp luật của Công ty Luật Minh Khuê. Nội dung câu hỏi của bạn đã được đội ngũ luật sư của Chúng tôi nghiên cứu và tư vấn cụ thể như sau:

1. Cơ sở pháp lý:

Bộ luật lao động 2012 

2. Luật sư tư vấn:

Điều 157, Bộ luật lao động 2012 quy định về nghỉ thai sản như sau:

"Điều 157. Nghỉ thai sản

1. Lao động nữ được nghỉ trước và sau khi sinh con là 06 tháng.

Trường hợp lao động nữ sinh đôi trở lên thì tính từ con thứ 02 trở đi, cứ mỗi con, người mẹ được nghỉ thêm 01 tháng.

Thời gian nghỉ trước khi sinh tối đa không quá 02 tháng.".

Bạn đang mang bầu 32 tuần, tức là 8 tháng. Do đó, theo quy định tại khoản 1, điều 157 Bộ luật lao động 2012 tại thời điểm này bạn đã có quyền xin nghỉ thai sản rồi. 

Như vậy, bạn có thể yêu cầu Công đoàn giải quyết. Nếu không giải quyết thì bạn có thể gửi đơn yêu cầu Hòa giải viên lao động, Tòa án nhân dân cấp quận/ huyện nơi công ty đặt trụ sở chính để yêu cầu giải quyết. 

Mọi vướng mắc bạn vui lòng trao đổi trực tiếp với bộ phận luật sư tư vấn pháp luật trực tuyến qua tổng đài 24/7 gọi số: 1900.6162 hoặc gửi qua email: Tư vấn pháp luật lao động bảo hiểm qua Email để nhận được sự tư vấn, hỗ trợ từ Luật Minh Khuê.

Rất mong nhận được sự hợp tác!

Trân trọng./.

Bộ phận Luật sư Tư vấn luật lao động.