Tôi về quê khai sinh cho con, ghi nơi sinh là tỉnh Thanh Hóa. Khi vào Bình Dương, tôi làm bảo hiểm y tế cho cháu. Cán bộ trong này nói giấy khai sinh ghi sai, phải ghi nơi sinh là tỉnh Bình Dương nên không làm bảo hiểm cho con tôi. Nếu tôi làm bảo hiểm y tế cho con ở Thanh Hóa, thì khi khám chữa bệnh tại Bình Dương có được miễn phí không ?

Người gửi: Huyền Hoàng

Câu hỏi được biên tập từchuyên mục hỏi đáp pháp luậtcủa Công ty Luật Minh Khuê.

Luật sư tư vấn lao động gọi: 1900.6162

Trả lời:

Chào bạn! Cảm ơn bạn đã gửi câu hỏi tới chuyên mục tư vấn pháp luật của công ty chúng tôi, chúng tôi xin tư vấn cho bạn như sau:

Căn cứ pháp lý:

-Luật bảo hiểm y tếnăm 2008 sửa đổi, bổ sung năm 2014.

-Thông tư 01/2008/TT-BTP ngày 02 tháng 6 năm 2008 của Bộ Tư pháp hướng dẫn Nghị định 158/2005/NĐ-CP ngày 27 tháng 12 năm 2005 của Chính phủ về đăng ký và quản lý hộ tịch 

Nội dung tư vấn:

Thứ nhất, về giấy khai sinh của con bạn:

Tại điểm g mục 1 phần II Thông tư 01/2008/TT-BTP ngày 02 tháng 6 năm 2008 của Bộ Tư pháp hướng dẫn Nghị định 158/2005/NĐ-CP ngày 27 tháng 12 năm 2005 của Chính phủ về đăng ký và quản lý hộ tịch quy định về cách ghi nơi sinh trong Giấy khai sinh như sau:

Trường hợp trẻ sinh tại cơ sở y tế, thì ghi tên của cơ sở y tế và địa danh hành chính nơi trẻ sinh ra (Ví dụ: bệnh viện Phụ sản Hà Nội hoặc Trạm y tế xã Đình Bảng, huyện Từ Sơn, tỉnh Bắc Ninh).

Căn cứ vào quy định trên đối với trường hợp bạn hỏi thì trong tờ đơn sẽ ghi thông tin về nơi sinh như sau: Bệnh viện Đa khoa Tỉnh Bình Dương - xã( quận)..., huyện (thành phố)...., tỉnh Bình Dương.

Vì vậy, đối với trường hợp này UBND nơi bạn đăng ký khai sinh cho con bạn đã có sự sai sót khi đăng ký khai sinh cho cháu bé, do đó bạn có quyền yêu cầu UBND cải chính nội dung về nơi sinh trong bản chính Giấy khai sinh cho con của bạn. Bạn phải làm thủ tục này trước khi làm hồ sơ mua bảo hiểm y tế cho cháu, bởi lẽ theo quy định tại khoản 2, điều 17 thì hồ sơ bao gồm:

"2. Hồ sơ cấp thẻ bảo hiểm y tế đối với trẻ em dưới 6 tuổi bao gồm:

a) Bản sao giấy chứng sinh hoặc bản sao giấy khai sinh. Trường hợp trẻ em chưa có bản sao giấy chứng sinh hoặc bản sao giấy khai sinh thì phải có giấy xác nhận của Uỷ ban nhân dân xã, phường, thị trấn nơi cư trú của cha, mẹ hoặc người giám hộ;

b) Danh sách hoặc giấy đề nghị cấp thẻ bảo hiểm y tế của Uỷ ban nhân dân xã, phường, thị trấn nơi trẻ em cư trú."

Thứ hai, về vấn đề hưởng bảo hiểm y tế.

Nếu bạn làm thẻ bảo hiểm y tế cho con bạn ở Thanh Hóa mà muốn khám chữa bệnh ở Bình Dương thì bạn có thể đăng ký khám chữa bệnh tại cơ sở khám chữa bệnh tuyến huyện, xã hoặc tương đương tại Bình Dương theo quy định tại điều 26, luật bảo hiểm xã hội:

"Điều 26. Đăng ký khám bệnh, chữa bệnh bảo hiểm y tế

1. Người tham gia bảo hiểm y tế có quyền đăng ký khám bệnh, chữa bệnh bảo hiểm y tế ban đầu tại cơ sở khám bệnh, chữa bệnh tuyến xã, tuyến huyện hoặc tương đương; trừ trường hợp được đăng ký tại cơ sở khám bệnh, chữa bệnh tuyến tỉnh hoặc tuyến  trung ương theo quy định của Bộ trưởng Bộ Y tế.

 Trường hợp người tham gia bảo hiểm y tế phải làm việc lưu động hoặc đến tạm trú tại địa phương khác thì được khám bệnh, chữa bệnh ban đầu tại cơ sở khám bệnh, chữa bệnh phù hợp với tuyến chuyên môn kỹ thuật và nơi người đó đang làm việc lưu động, tạm trú theo quy định của Bộ trưởng Bộ Y tế.

2. Người tham gia bảo hiểm y tế được thay đổi cơ sở đăng ký khám bệnh, chữa bệnh ban đầu vào đầu mỗi quý.

3. Tên cơ sở khám bệnh, chữa bệnh bảo hiểm y tế ban đầu được ghi trong thẻ bảo hiểm y tế."

Khám chữa bệnh có được miễn phí hay không thì còn tùy thuộc vào việc khám chữa bệnh đó có nằm trong danh mục chi trả của bảo hiểm y tế không cụ thể nếu bạn thuộc các trường hợp sau thì bạn không được chi trả bảo hiểm:

"Điều 23. Các trường hợp không được hưởng bảo hiểm y tế

1. Chi phí trong trường hợp quy định tại khoản 1 Điều 21 đã được ngân sách nhà nước chi trả.

2. Điều dưỡng, an dưỡng tại cơ sở điều dưỡng, an dưỡng.

3. Khám sức khỏe.

4. Xét nghiệm, chẩn đoán thai không nhằm mục đích điều trị.

5. Sử dụng kỹ thuật hỗ trợ sinh sản, dịch vụ kế hoạch hóa gia đình, nạo hút thai, phá thai, trừ trường hợp phải đình chỉ thai nghén do nguyên nhân bệnh lý của thai nhi hay của sản phụ.

6. Sử dụng dịch vụ thẩm mỹ.

7. Điều trị lác, cận thị và tật khúc xạ của mắt.

8. Sử dụng vật tư y tế thay thế bao gồm chân tay giả, mắt giả, răng giả, kính mắt, máy trợ thính, phương tiện trợ giúp vận động trong khám bệnh, chữa bệnh và phục hồi chức năng.

9. Khám bệnh, chữa bệnh, phục hồi chức năng đối với bệnh nghề nghiệp, tai nạn lao động, thảm họa.

10. Khám bệnh, chữa bệnh trong trường hợp tự tử, tự gây thương tích.

11. Khám bệnh, chữa bệnh nghiện ma túy, nghiện rượu hoặc chất gây nghiện khác.

12. Khám bệnh, chữa bệnh tổn thương về thể chất, tinh thần do hành vi vi phạm pháp luật của người đó gây ra.

13. Giám định y khoa, giám định pháp y, giám định pháp y tâm thần.

14. Tham gia thử nghiệm lâm sàng, nghiên cứu khoa học."

Trên đây là toàn bộ tư vấn của chúng tôi cho thắc mắc của bạn. Cảm ơn bạn đã tin tưởng công ty luật Minh Khuê!

Trân trọng./.

BỘ PHẬN TƯ VẤN LUẬT - CÔNG TY LUẬT MINH KHUÊ.