1. Em có được hưởng chế độ chi trả thai sản không?

 2. Nếu được hưởng thì sẽ là bao nhiêu và cách tính như thế nào?

Em xin chân thành cảm ơn

Người gửi: Hồng Anh

Câu hỏi được biên tập từChuyên mục tư vấn pháp luật lao độngcủa công ty luật Minh Khuê.

Nếu sinh con mà bé mất sau 4 ngày thì có được bảo hiểm chi trả không ?

Luật sư tư vấn trực tiếp, gọi: 1900.6162

Trả lời:

Chào bạn. Cảm ơn bạn đã gửi câu hỏi đến công ty chúng tôi. Thắc mắc của bạn sẽ được giải đáp như sau:

Căn cứ pháp lý:

Luật Bảo hiểm xã hội số 71/2006/QH11

Nội dung tư vấn:

1. Điều kiện hưởng chế độ thai sản được quy định tại Điều 28 Luật Bảo hiểm xã hội như sau:

Điều 28. Điều kiện hưởng chế độ thai sản

1. Người lao động được hưởng chế độ thai sản khi thuộc một trong các trường hợp sau đây:

a) Lao động nữ mang thai;

b) Lao động nữ sinh con;

c) Người lao động nhận nuôi con nuôi dưới bốn tháng tuổi;

d) Người lao động đặt vòng tránh thai, thực hiện các biện pháp triệt sản.

2. Người lao động quy định tại điểm b và điểm c khoản 1 Điều này phải đóng bảo hiểm xã hội từ đủ sáu tháng trở lên trong thời gian mười hai tháng trước khi sinh con hoặc nhận nuôi con nuôi.”

Theo như bạn trình bày thì hiện tại bạn đã đóng bảo hiểm được gần 2 năm liên tục trước thời điểm sinh con nên bạn sẽ được hưởng chế độ thai sản khi sinh con.

2. Mức hưởng chế độ thai sản được quy định tại Điều 35 Luật Bảo hiểm xã hội 2006 như sau:

“Điều 35. Mức hưởng chế độ thai sản

1. Người lao động hưởng chế độ thai sản theo quy định tại các điều 29, 30, 31, 32 và 33 của Luật này thì mức hưởng bằng 100% mức bình quân tiền lương, tiền công tháng đóng bảo hiểm xã hội của sáu tháng liền kề trước khi nghỉ việc.

2. Thời gian nghỉ việc hưởng chế độ thai sản được tính là thời gian đóng bảo hiểm xã hội. Thời gian này người lao động và người sử dụng lao động không phải đóng bảo hiểm xã hội.”

Như vậy, bạn sẽ được hưởng trợ cấp hàng tháng bằng 100% mức bình quân tiền lương, tiền công tháng đóng bảo hiểm xã hội của 6 tháng liền kề trước khi nghỉ việc.

Ngoài ra, bạn còn được hưởng trợ cấp một lần khi sinh con được quy định tại Điều 34 Luật Bảo hiểm xã hội như sau:

Điều 34. Trợ cấp một lần khi sinh con hoặc nhận nuôi con nuôi

Lao động nữ sinh con hoặc người lao động nhận nuôi con nuôi dưới bốn tháng tuổi thì được trợ cấp một lần bằng hai tháng lương tối thiểu chung cho mỗi con.

Trường hợp chỉ có cha tham gia bảo hiểm xã hội mà mẹ chết khi sinh con thì cha được trợ cấp một lần bằng hai tháng lương tối thiểu chung cho mỗi con.”

Như vậy, bạn sẽ được hưởng mức trợ cấp một lần bằng hai tháng lương tối thiểu.

Trên đây là những giải đáp, tư vấn từ phía Công ty Luật Minh Khuê cho câu hỏi của Quý khách hàng. Nếu còn có điều gì thắc mắc, mời Quý khách hàng vui lòng gửi thư theo địa chỉ email: lienhe@luatminhkhue.vn hoặc gọi điện trực tiếp đến tổng đài 1900.6162 để được giải đáp nhanh chóng và chính xác nhất.

Trân trọng./.

BỘ PHẬN TƯ VẤN LUẬT – CÔNG TY LUẬT MINH KHUÊ.