Và trừ vào 1 số chế độ trong bảng lương. Tôi đã trình bày nhiều lần nhưng chị này nhất định cho rằng cần phải như vậy. Cho tôi hỏi cách thực hiện trên có đúng hay không ? Những quy định nào của pháp luật có thể bảo vệ quyền lợi của tôi. Chân thành cảm ơn.

Câu hỏi được biên tập từ chuyên mục Tư vấn pháp luật lao động của Công ty Luật Minh Khuê.

Quyền nuôi con cho mẹ?

Luật sư tư vấn pháp luật lao động gọi:  1900 6162

Trả lời:

Chào bạn, cảm ơn bạn đã tin tưởng và gửi câu hỏi đề nghị tư vấn luật đến Bộ phận luật sư tư vấn pháp luật của Công ty Luật Minh Khuê. Nội dung câu hỏi của bạn đã được đội ngũ luật sư của Chúng tôi nghiên cứu và tư vấn cụ thể như sau:

1. Cơ sở pháp lý:

Bộ luật lao động 2012 

Nghị định 85/2015/NĐ-CP hướng dẫn Bộ luật Lao động chính sách lao động nữ 

2. Luật sư tư vấn:

Điều 7, Nghị định 85/2015/NĐ-CP quy định như sau: 

"3. Lao động nữ trong thời gian nuôi con dưới 12 tháng tuổi được nghỉ như sau:

a) Mỗi ngày 60 phút trong thời gian làm việc để cho con bú, vắt, trữ sữa, nghỉ ngơi;

b) Thời gian nghỉ vẫn được hưởng đủ tiền lương theo hợp đồng lao động.".

Như vậy, 60 phút này bạn vẫn sẽ được trả lương như bình thường.

Việc công ty yêu cầu bạn chấm công, trừ 8 ngày 8 giờ - tương ứng với một ngày làm việc bạn nghỉ là trái quy định của pháp luật.

Để bảo vệ quyền và lợi ích hợp pháp của mình, bạn có thể yêu cầu công đoàn công ty giải quyết hoặc gửi đơn đến Phòng lao động - thương binh xã hội hoặc gửi đơn đến Tòa án nhân dân cấp quận/ huyện nơi công ty đặt trụ sở để yêu cầu giải quyết. 

Tham khảo bài viết liên quan:

1. Tư vấn về thời gian nghỉ khi chuyển ca làm việc ?

2. Chế độ nghỉ giữa giờ cho người làm công việc độc hại ? 

3. Ngày nghỉ phép ? 

Mọi vướng mắc bạn vui lòng trao đổi trực tiếp với bộ phận luật sư tư vấn pháp luật trực tuyến qua tổng đài 24/7 gọi số: 1900 6162 hoặc gửi qua email: Tư vấn pháp luật lao động bảo hiểm qua Email để nhận được sự tư vấn, hỗ trợ từ Luật Minh Khuê.

Rất mong nhận được sự hợp tác!

Trân trọng./.

Bộ phận Tư vấn Pháp luật Lao động.