Câu hỏi được biên tập từ chuyên mục hỏi đáp pháp luật lao động của công ty Luật Minh Khuê.

Nghỉ cưới trùng vào ngày lễ có được nghỉ bù không?

Luật sư tư vấn pháp luật lao động về ngày nghỉ lễ, gọi: 1900.6162

 

Trả lời:

Chào bạn! Cảm ơn bạn đã tin tưởng và lựa chọn công ty Luật Minh Khuê. Về thắc mắc của bạn, chúng tôi xin được trả lời như sau:

1. Căn cứ pháp lý:

Bộ luật lao động 2012 

Nghị định số 05/2015/NĐ-CP Quy định chi tiết và hướng dẫn thi hành một số nội dung của Bộ luật lao động. 

2. Nội dung phân tích:

Điều 116, Bộ luật lao động 2012 quy định về nghỉ việc riêng của người lao động như sau:

"Điều 116. Nghỉ việc riêng, nghỉ không hưởng lương

1. Người lao động được nghỉ việc riêng mà vẫn hưởng nguyên lương trong những trường hợp sau đây:

a) Kết hôn: nghỉ 03 ngày;

b) Con kết hôn: nghỉ 01 ngày;

c) Bố đẻ, mẹ đẻ, bố vợ, mẹ vợ hoặc bố chồng, mẹ chồng chết; vợ chết hoặc chồng chết; con chết: nghỉ 03 ngày.

2. Người lao động được nghỉ không hưởng lương 01 ngày và phải thông báo với người sử dụng lao động khi ông nội, bà nội, ông ngoại, bà ngoại, anh, chị, em ruột chết; bố hoặc mẹ kết hôn; anh, chị, em ruột kết hôn.

3. Ngoài quy định tại khoản 1 và khoản 2 Điều này người lao động có thể thoả thuận với người sử dụng lao động để nghỉ không hưởng lương."

Như vậy, theo quy định của pháp luật, khi bạn kết hôn bạn được nghỉ 3 ngày, không phải đi làm nhưng vẫn được hưởng nguyên lương. 

Theo khoản 3, điều 116 Bộ luật lao động 2012 bạn hoàn toàn có quyền thỏa thuận với người sử dụng lao động nghỉ trước 3 ngày để chuẩn bị lễ cưới, tuy nhiên 3 ngày nghỉ này bạn nghỉ việc không hưởng lương.

Về việc nghỉ việc riêng trùng vào ngày Giỗ tổ có được nghỉ thêm 1 ngày không?

Theo khoản 3, điều 115 Bộ luật lao động 2012 có quy định:

"3. Nếu những ngày nghỉ theo quy định tại khoản 1 Điều này trùng vào ngày nghỉ hằng tuần, thì người lao động được nghỉ bù vào ngày kế tiếp."

Như vậy, hiện nay pháp luật chỉ có quy định nếu ngày Giỗ tổ trùng vào ngày nghỉ hàng tuần thì được nghỉ bù vào ngày kế tiếp. Còn ngày Giỗ tổ trùng vào ngày nghỉ việc riêng thì pháp luật không có quy định, do đó, bạn chỉ có thể nhận được 2 lương : lương nghỉ việc riêng và lương ngày Giỗ tổ ,mà không được nghỉ thêm. 

Tiền lương làm căn cứ để trả cho bạn căn cứ vào Nghị định 05/2015/NĐ-CP, cụ thể theo khoản 2, điều 26:

 "2. Tiền lương làm căn cứ để trả cho người lao động trong ngày nghỉ hằng năm tại Điều 111; ngày nghỉ hằng năm tăng thêm theo thâm niên làm việc tại Điều 112; ngày nghỉ lễ, tết tại Điều 115 và ngày nghỉ việc riêng có hưởng lương tại Khoản 1 Điều 116 của Bộ luật Lao động là tiền lương ghi trong hợp đồng lao động của tháng trước liền kề, chia cho số ngày làm việc bình thường trong tháng theo quy định của người sử dụng lao động, nhân với số ngày người lao động nghỉ hằng năm, nghỉ hằng năm tăng thêm theo thâm niên làm việc, nghỉ lễ, tết, nghỉ việc riêng có hưởng lương."

Trên đây là những tư vấn của chúng tôi về vấn đề của bạn. Rất mong sự hợp tác cùng Quý khách hàng!

Trân trọng./.

Bộ phận tư vấn pháp luật lao động - Công ty luật Minh Khuê