Vậy luật sư cho tôi hỏi. Tôi có được hưởng chế độ thai sản không? Hay là khi tôi tham gia đóng BHXH tiếp tục mới được hưởng chế độ thai sản.

Tôi cảm ơn luật sư.

Người gửi: thanhdao

>> Luật sư tư vấn luật bảo hiểm xã hội trực tuyến (24/7) gọi số : 1900 6162

 

Trả lời

Chào bạn, cảm ơn bạn đã gửi câu hỏi về công ty chúng tôi! Vấn đề của bạn tôi xin được trả lời như sau:

Căn cứ pháp lí: Luật bảo hiểm xã hội năm 2006

Điều 28. Điều kiện hưởng chế độ thai sản

1. Người lao động được hưởng chế độ thai sản khi thuộc một trong các trường hợp sau đây:

a) Lao động nữ mang thai;

b) Lao động nữ sinh con;

c) Người lao động nhận nuôi con nuôi dưới bốn tháng tuổi;

d) Người lao động đặt vòng tránh thai, thực hiện các biện pháp triệt sản.

2. Người lao động quy định tại điểm b và điểm c khoản 1 Điều này phải đóng bảo hiểm xã hội từ đủ sáu tháng trở lên trong thời gian mười hai tháng trước khi sinh con hoặc nhận nuôi con nuôi.

Để được hưởng chế độ thai sản thì phải đóng bảo hiểm ít nhất 6 tháng trong khoảng thời gian 12 tháng trước khi sinh con. Khi bạn nghỉ việc bạn đã mang thai 1 tháng như vậy là còn khoảng 8 tháng nữa là bạn sinh con, 8 tháng này bạn không tham gia bảo hiểm. Như vậy trong khoảng thời gian 12 tháng trước khi bạn sinh con bạn mới tham gia bảo hiểm được 4 tháng vì vậy bạn không đủ điều kiện hưởng chế độ thai sản theo luật định. Bạn cần phải đóng bảo hiểm thêm 2 tháng nữa để đủ điều kiện hưởng chế độ.

Trân trọng./.

BỘ PHẬN TƯ VẤN PHÁP LUẬT - CÔNG TY LUẬT MINH KHUÊ