Tính đến nay, tôi đã làm việc ở công ty hiện tại được hơn 4 năm với hợp đồng không xác định thời hạn. Do công việc hiện tại áp lực trong khi tôi mới phát hiện có thai được 2 tháng, nên tôi dự định xin nghỉ việc trước thời gian sinh 6 tháng để giữ sức khỏe cho 2 mẹ con). Vậy trong trường hợp của tôi:
1. Tôi có được hưởng bảo hiểm thất nghiệp trong thời gian nghỉ việc ở nhà đó không?
2. Tôi có được hưởng chế độ thai sản không và như thế nào? Vì theo tôi được biết, chế độ thai sản là được hưởng 100% lương trung bình của 6 tháng trước khi sinh, nhưng 6 tháng trước khi sinh đó, tôi nghỉ ở nhà, không có lương.
Rất mong nhận được sự giải đáp nhiệt tình của luật sư!
Trân trọng cảm ơn!

Người hỏi: Trận Thị Thanh Như

Câu hỏi được biên tập từ chuyên mục hỏi đáp pháp luật lao độngcủa Công ty Luật Minh Khuê.

 

Trả lời:

Chào bạn, cảm ơn bạn đã gửi câu hỏi tới thư mục tư vấn của công ty chúng tôi, với câu hỏi của bạn chúng tôi xin trả lời như sau:

Cơ sở pháp lý:

Luật Bảo hiểm xã hội năm 2006

Luật Việc làm năm 2013

Nội dung phân tích:

* Thứ nhất: về bảo hiểm thất nghiệp:

Điều 49 Luật Việc làm quy định:

"Điều 49. Điều kiện hưởng

Người lao động quy định tại khoản 1 Điều 43 của Luật này đang đóng bảo hiểm thất nghiệp được hưởng trợ cấp thất nghiệp khi có đủ các điều kiện sau đây:

1. Chấm dứt hợp đồng lao động hoặc hợp đồng làm việc, trừ các trường hợp sau đây:

a) Người lao động đơn phương chấm dứt hợp đồng lao động, hợp đồng làm việc trái pháp luật;

b) Hưởng lương hưu, trợ cấp mất sức lao động hằng tháng;

2. Đã đóng bảo hiểm thất nghiệp từ đủ 12 tháng trở lên trong thời gian 24 tháng trước khi chấm dứt hợp đồng lao động hoặc hợp đồng làm việc đối với trường hợp quy định tại điểm a và điểm b khoản 1 Điều 43 của Luật này; đã đóng bảo hiểm thất nghiệp từ đủ 12 tháng trở lên trong thời gian 36 tháng trước khi chấm dứt hợp đồng lao động đối với trường hợp quy định tại điểm c khoản 1 Điều 43 của Luật này;

3. Đã nộp hồ sơ hưởng trợ cấp thất nghiệp tại trung tâm dịch vụ việc làm theo quy định tại khoản 1 Điều 46 của Luật này;

4. Chưa tìm được việc làm sau 15 ngày, kể từ ngày nộp hồ sơ hưởng bảo hiểm thất nghiệp, trừ các trường hợp sau đây:

a) Thực hiện nghĩa vụ quân sự, nghĩa vụ công an;

b) Đi học tập có thời hạn từ đủ 12 tháng trở lên;

c) Chấp hành quyết định áp dụng biện pháp đưa vào trường giáo dưỡng, cơ sở giáo dục bắt buộc, cơ sở cai nghiện bắt buộc;

d) Bị tạm giam; chấp hành hình phạt tù;

đ) Ra nước ngoài định cư; đi lao động ở nước ngoài theo hợp đồng;

e) Chết."

Như vậy, trong trường hợp này, bạn xin nghỉ thai sản sớm chứ không phải chấm dứt hợp đồng lao động, theo quy định của pháp luật thì bạn không được hưởng bảo hiểm thất nghiệp.

* Thứ hai: về chế độ thai sản:

Khoản 1 điều 157 Bộ luật Lao động quy định:

"Điều 157. Nghỉ thai sản

1. Lao động nữ được nghỉ trước và sau khi sinh con là 06 tháng.

Trường hợp lao động nữ sinh đôi trở lên thì tính từ con thứ 02 trở đi, cứ mỗi con, người mẹ được nghỉ thêm 01 tháng.

Thời gian nghỉ trước khi sinh tối đa không quá 02 tháng."

Như vậy, theo như bạn trình bày thì bạn nghỉ trước khi sinh là 6 tháng, theo quy định của pháp luật thì bạn vi phạm thời gian nghỉ thai sản, trong trường hợp này, bạn có thể tiếp tục đóng bảo hiểm xã hội cho tới khi đủ thời hạn để được hưởng trợ cấp thai sản.

Trên đây là những tư vấn của chúng tôi về vấn đề của bạn. Cảm ơn bạn đã tin tưởng và lựa chọn công ty chúng tôi.

Trân trọng./.

BỘ PHẬN TƯ VẤN LUẬT - CÔNG TY LUẬT MINH KHUÊ.