Nhưng bạn ấy lại nghỉ có 4 ngày rồi đi làm. Vậy bạn ấy có được thanh toán 4 ngày dưỡng sức không ạ?

Xin chân thành cảm ơn Luật sư.

Người gửi: H.B.T

Câu hỏi được biên tập từ chuyên mụctư vấn luật lao động của công ty Luật Minh Khuê.

Nghỉ dưỡng sức sau sinh 4 ngày có được thanh toán không?

Tư vấn pháp luật bảo hiểm xã hội trực tuyến qua tổng đài: 1900.6162

 

Trả lời:

Cảm ơn bạn đã tin tưởng và lựa chọn công ty Luật Minh Khuê. Về thắc mắc của bạn, chúng tôi xin được trả lời như sau:

Căn cứ pháp lý

Luật bảo hiểm xã hội 2006 

Nội dung phân tích

Luật bảo hiểm xã hội 2006 quy định về chế độ nghỉ dưỡng sức sau khi sinh tại điều 37 như sau:

"Điều 37. Dưỡng sức, phục hồi sức khoẻ sau thai sản

1. Lao động nữ sau thời gian hưởng chế độ thai sản theo quy định tại Điều 30, khoản 1 hoặc khoản 2 Điều 31 của Luật này mà sức khoẻ còn yếu thì được nghỉ dưỡng sức, phục hồi sức khoẻ từ năm ngày đến mười ngày trong một năm.

2. Mức hưởng một ngày bằng 25% mức lương tối thiểu chung nếu nghỉ dưỡng sức, phục hồi sức khoẻ tại gia đình; bằng 40% mức lương tối thiểu chung nếu nghỉ dưỡng sức, phục hồi sức khoẻ tại cơ sở tập trung."

Thời gian nghỉ dưỡng sức, phục hồi sức khỏe trong một năm tính cả ngày nghỉ lễ, nghỉ Tết, ngày nghỉ hàng tuần, ngày đi và về nếu nghỉ tại cơ sở tập trung. Số ngày nghỉ dưỡng sức, phục hồi sức khoẻ do người sử dụng lao động và Ban Chấp hành Công đoàn cơ sở hoặc Ban Chấp hành Công đoàn lâm thời quyết định, cụ thể như sau:

- Tối đa 10 ngày đối với lao động nữ sinh một lần từ 2 con trở lên;

- Tối đa 7 ngày đối với lao động nữ sinh con phải phẫu thuật;

- Bằng 5 ngày đối với các trường hợp khác.

Như vậy, công ty bạn đăng ký cho người lao động nghỉ dưỡng sức 5 ngày nhưng mới nghỉ được 4 ngày người lao động đã đi làm thì họ vẫn được nhận đủ tiền dưỡng sức phục hồi sức khỏe sau sinh trong 5 ngày đó.

Trên đây là phần tư vấn của chúng tôi.

Trân trọng./.

BỘ PHẬN TƯ VẤN LUẬT - CÔNG TY LUẬT MINH KHUÊ.