1. Nghỉ thai sản xong muốn xin nghỉ thêm có được không ?

Thưa Luật sư, tôi được hưởng chế độ thai sản nghỉ 6 tháng đã xong. Giờ tôi muốn xin nghỉ thêm một năm nữa ( nghỉ không hưởng lương) để chăm con thì có được không? Thủ tục xin nghỉ như thế nào ? Tôi là giáo viên ( đã vào biên chế) đang dạy ở trường tiểu học. Xin chân thành cảm ơn Luật sư.

Nghỉ thai sản xong muốn xin nghỉ thêm có được không ?

Luật sư tư vấn luật lao động trực tuyến, gọi:1900.6162

Luật sư tư vấn:

Bạn là viên chức, tuy nhiên chế độ thai sản thì bạn vẫn áp dụng theo quy định tại Luật bảo hiểm xã hội năm 2014 và Bộ luật lao động năm 2012.

Điều 157 Bộ luật lao động năm 2012 quy định về nghỉ thai sản như sau:

"Điều 157. Nghỉ thai sản

1. Lao động nữ được nghỉ trước và sau khi sinh con là 06 tháng.

Trường hợp lao động nữ sinh đôi trở lên thì tính từ con thứ 02 trở đi, cứ mỗi con, người mẹ được nghỉ thêm 01 tháng.

Thời gian nghỉ trước khi sinh tối đa không quá 02 tháng.

2. Trong thời gian nghỉ thai sản, lao động nữ được hưởng chế độ thai sản theo quy định của pháp luật về bảo hiểm xã hội.

3. Hết thời gian nghỉ thai sản theo quy định tại khoản 1 Điều này, nếu có nhu cầu, lao động nữ có thể nghỉ thêm một thời gian không hưởng lương theo thoả thuận với người sử dụng lao động.".

Như vậy, nếu bạn đã nghỉ hết 06 tháng thai sản, bạn vẫn muốn nghỉ thêm 01 năm thì bạn có thể thỏa thuận với thủ trưởng đơn vị để nghỉ không hưởng lương trong thời gian này.

>> Tham khảo bài viết liên quan: Nghỉ thai sản có được hưởng thêm lương của công ty không ?

Mọi vướng mắc bạn vui lòng trao đổi trực tiếp với bộ phận luật sư tư vấn pháp luật trực tuyến qua tổng đài 24/7 gọi số: 1900.6162 để nhận được sự tư vấn, hỗ trợ từ Luật Minh Khuê.

Rất mong nhận được sự hợp tác! Trân trọng./.

2. Tư vấn về điều kiện hưởng thai sản?

Xin luật sư cho em hỏi, chị dâu em tham gia đóng bảo hiểm từ tháng 5/2019, nếu chị dâu em sinh vào 20/12/2019 thì em có được hưởng chế độ thai sản không?
Xin cảm ơn!

Tư vấn về điều kiện hưởng thai sản?

Luật sư tư vấn luật lao động trực tuyến, gọi: 1900.6162

Luật sư tư vấn:

Điều 31 Luật bảo hiểm xã hội số 58/2014/QH13 của Quốc hội quy định về điều kiện hưởng chế độ thai sản như sau:

"Điều 31. Điều kiện hưởng chế độ thai sản

1. Người lao động được hưởng chế độ thai sản khi thuộc một trong các trường hợp sau đây:

a) Lao động nữ mang thai;

b) Lao động nữ sinh con;

c) Người lao động nhận nuôi con nuôi dưới bốn tháng tuổi;

d) Người lao động đặt vòng tránh thai, thực hiện các biện pháp triệt sản.

2. Người lao động quy định tại điểm b và điểm c khoản 1 Điều này phải đóng bảo hiểm xã hội từ đủ sáu tháng trở lên trong thời gian mười hai tháng trước khi sinh con hoặc nhận nuôi con nuôi."

Như vậy, để được hưởng chế độ thai sản khi sinh con thì chị dâu bạn phải đóng BHXH từ đủ 06 tháng trở lên trong thời gian 12 tháng trước khi sinh con. Vì vậy, nếu chị dâu bạn sinh con vào ngày 20/12/2019, mà tham gia BHXH được các tháng5,6, 7, 8, 9, 10, 11, 12/2019 (8 tháng) thì đã đáp ứng đủ 6 tháng để được hưởng chế độ thai sản.

>> Tham khảo bài viết liên quan: Điều kiện được hưởng chế độ bảo hiểm thai sản ?

3. Điều kiện để khi nghỉ sinh được hưởng chế độ thai sản ?

Thưa luật sư, tôi hiện có thắc mắc mong luật sư giải đáp giúp: Tôi bắt đầu đóng bảo hiểm xã hội từ 1 tháng 7 năm 2014 đến hết 30 tháng 6 năm 2015 thì ngừng do co quan chưa kí tiếp hợp đồng với tôi. Tôi vẫn đi làm trong khi đợi được kí tiếp hợp đồng nhưng không được cơ quan đóng bảo hiểm. Tôi đang mang thai ngày dự sinh là 28 tháng 1 năm 2016.
Vậy tôi xin hỏi luật sư tôi nghỉ đẻ như vậy có được hưởng chế độ thai sản không?
Cụ thể xin luật sư chỉ giúp. Xin cảm ơn luật sư ạ!

Điều kiện để khi nghỉ sinh được hưởng chế độ thai sản ?

Luật sư tư vấn luật lao động gọi: 1900.6162

Luật sư tư vấn:

Điều 31 Luật bảo hiểm xã hội năm 2014 quy định về điều kiện hưởng chế độ thai sản như sau:

"Điều 31. Điều kiện hưởng chế độ thai sản

1. Người lao động được hưởng chế độ thai sản khi thuộc một trong các trường hợp sau đây:

a) Lao động nữ mang thai;

b) Lao động nữ sinh con;

c) Lao động nữ mang thai hộ và người mẹ nhờ mang thai hộ;

d) Người lao động nhận nuôi con nuôi dưới 06 tháng tuổi;

đ) Lao động nữ đặt vòng tránh thai, người lao động thực hiện biện pháp triệt sản;

e) Lao động nam đang đóng bảo hiểm xã hội có vợ sinh con.

2. Người lao động quy định tại các điểm b, c và d khoản 1 Điều này phải đóng bảo hiểm xã hội từ đủ 06 tháng trở lên trong thời gian 12 tháng trước khi sinh con hoặc nhận nuôi con nuôi.".

Theo thông tin bạn cung cấp thì bạn dự sinh vào ngày 28/1/2016. Khoảng thời gian 12 tháng trước khi sinh sẽ được xác định từ tháng 2/2015 đến tháng 1/2016. Trong khoảng thời gian này bạn có tháng 2/2015, tháng 3/2015, tháng 4/2015, tháng 5/2015, tháng 6/2015. Tức là bạn có 5 tháng đóng bảo hiểm trong khoảng thời gian 12 tháng trước khi sinh nên bạn không đủ điều kiện hưởng thai sản.

>> Tham khảo bài viết liên quan: Chế độ hưởng bảo hiểm thai sản ?

4. Đang mang thai thì hết hợp đồng có được hưởng thai sản ?

Thưa Luật sư, em vào công ty làm từ tháng 11/2014 đến tháng 11/2015 thì em hết hạn hợp đồng, trong thời gian này em đang mang thai được 4 tháng và sẽ dự sinh vào ngày 22/1/2016. Nếu tháng 11/2015 em bị chấm dứt hợp đồng thì em có được hưởng chế độ thai sản không?
Em xin chân thành cảm ơn.

Đang mang thai thì hết hợp đồng có được hưởng thai sản ?

Luật sư tư vấn luật lao động gọi:1900.6162

Luật sư tư vấn:

Điều 31 Bảo hiểm xã hội năm 2014 quy định về điều kiện hưởng thai sản như sau:

"Điều 31. Điều kiện hưởng chế độ thai sản

1. Người lao động được hưởng chế độ thai sản khi thuộc một trong các trường hợp sau đây:

a) Lao động nữ mang thai;

b) Lao động nữ sinh con;

c) Lao động nữ mang thai hộ và người mẹ nhờ mang thai hộ;

d) Người lao động nhận nuôi con nuôi dưới 06 tháng tuổi;

đ) Lao động nữ đặt vòng tránh thai, người lao động thực hiện biện pháp triệt sản;

e) Lao động nam đang đóng bảo hiểm xã hội có vợ sinh con.

2. Người lao động quy định tại các điểm b, c và d khoản 1 Điều này phải đóng bảo hiểm xã hội từ đủ 06 tháng trở lên trong thời gian 12 tháng trước khi sinh con hoặc nhận nuôi con nuôi.".

Theo như thông tin bạn cung cấp thì bạn dự sinh vào ngày 22/1/2016, khoảng thời gian 12 tháng trước khi sinh của bạn được xác định từ tháng 2/2015 đến tháng 1/2016. Trong khoảng thời gian này bạn đóng bảo hiểm được 10 tháng, từ tháng 2/2015 đến tháng 11/2015. Cho nên, bạn hoàn toàn đủ điều kiện hưởng chế độ thai sản.

>> Tham khảo bài viết liên quan: Tư vấn nghỉ chế độ thai sản ?

5. Lao động nam được hưởng chế độ thai sản như thế nào ?

Chào luật sư ạ : Em muốn hỏi 1 chút về chút về điều 38 luật bảo hiểm xã hội 2014 khi vợ sinh con nhưng chỉ có chồng tham gia đóng bảo hiểm thì chồng được phụ cấp 2 tháng lương cơ bản vậy chồng phải cần những giấy tờ gì để được nhận tiền ạ ?
Em cám ơn.

Luật sư tư vấn:

Đối với trường hợp mà bạn cần tư vấn, chúng tôi được hiểu là bạn đang muốn hỏi về việc hưởng trợ cấp một lần khi sinh con quy định tại Điều 38 Luật bảo hiểm xã hội số 58/2014/QH13 của Quốc hội:

"Điều 38. Trợ cấp một lần khi sinh con và nhận nuôi con nuôi

Lao động nữ sinh con hoặc người lao động nhận nuôi con nuôi dưới 06 tháng tuổi thì được trợ cấp một lần cho mỗi con bằng 02 lần mức lương cơ sở tại tháng lao động nữ sinh con hoặc tháng người lao động nhận nuôi con nuôi.

Trường hợp sinh con nhưng chỉ có cha tham gia bảo hiểm xã hội thì cha được trợ cấp một lần bằng 02 lần mức lương cơ sở tại tháng sinh con cho mỗi con."

Trong trường hợp này, để chồng bạn được hưởng trợ cấp 1 lần như trên, chồng bạn cần chuẩn bị 01 bộ hồ sơ, trong đó gồm:

- Giấy chứng sinh hoặc Giấy khai sinh của con (bản sao có chứng thực hoặc bản chụp);

- Giấy chứng nhận kết hôn (bản sao có chứng thực)

- Sổ bảo hiểm xã hội của chồng bạn;

Chồng bạn nộp hồ sơ trên cho người sử dụng lao động, nơi chồng bạn đóng bảo hiểm xã hội, người sử dụng lao động có trách nhiệm tiếp nhận hồ sơ và giải quyết chế độ thai sản cho chồng bạn, sau đó cơ quan bảo hiểm xã hội có trách nhiệm quyết toán lại cho người sử dụng lao động.

>> Tham khảo bài viết liên quan: Điều kiện hưởng chế độ thai sản đối với lao động nữ sinh con ?

6. Đóng bảo hiểm ở hai công ty khác nhau có được hưởng chế độ thai sản?

Gửi Luật sư! Tôi có vấn đề muốn hỏi Luật sư: Tôi nghỉ việc ở công ty cũ 9/2013 và đã tham gia BHXH đến tháng 9/2013: 01 năm 6 tháng. Đến tháng 1/2014 tôi vào làm việc ở công ty mới và tiếp tục đóng BHXH từ tháng 7/2014. Tuy nhiên tháng 3/2014 tôi mang thai dự kiến sinh con vào đầu tháng 12/2014. Như vậy tôi có được hưởng chế độ thai sản không?
Kính mong Luật sư giải đáp giúp tôi. Trân trọng cảm ơn!

Luật sư tư vấn:

Tại thời điểm bạn mang thai và sinh con,Luật Bảo hiểm xã hội 2014 chưa có hiệu lực nên chúng tôi áp dụng theo quy định của Luật bảo hiểm xã hội năm 2006 thì điều kiện hưởng chế độ thai sản như sau:

Điều 28. Điều kiện hưởng chế độ thai sản

1. Người lao động được hưởng chế độ thai sản khi thuộc một trong các trường hợp sau đây:

a) Lao động nữ mang thai;

b) Lao động nữ sinh con;

c) Người lao động nhận nuôi con nuôi dưới bốn tháng tuổi;

d) Người lao động đặt vòng tránh thai, thực hiện các biện pháp triệt sản.

2. Người lao động quy định tại điểm b và điểm c khoản 1 Điều này phải đóng bảo hiểm xã hội từ đủ sáu tháng trở lên trong thời gian mười hai tháng trước khi sinh con hoặc nhận nuôi con nuôi.

Như vậy để được hưởng chế độ thai sản bạn phải đóng đủ 6 tháng BHXH trong thời gian 12 tháng trước khi sinh. Bạn sinh đầu tháng 12/2014 nên thời gian 12 tháng trước khi sinh của bạn từ tháng 12/2013 đến hết tháng 11/2014 và bạn đã có tháng 7,8,9,10,11 như vậy bạn chưa đủ điều kiện hưởng chế độ thai sản.

>> Tham khảo bài viết liên quan: Có đủ điều kiện hưởng chế độ thai sản?

Mọi vướng mắc bạn vui lòng trao đổi trực tiếp với bộ phận luật sư tư vấn pháp luật trực tuyến qua tổng đài 24/7 gọi số: 1900.6162 hoặc gửi qua email: Tư vấn pháp luật lao động bảo hiểm qua Email để nhận được sự tư vấn, hỗ trợ từ Luật Minh Khuê.

Rất mong nhận được sự hợp tác!

Trân trọng./.

Bộ phận Tư vấn Pháp luật BHXH - Công ty luật Minh Khuê