Câu hỏi được biên tập từ chuyên mục tư vấn pháp luật Bảo hiểm xã hội của Công ty luật Minh Khuê

Nghỉ việc bao lâu được lấy lại sổ bảo hiểm?

 Luật sư tư vấn luật tư vấn pháp luật Bảo hiểm xã hội, gọi:  1900 6162

 

Trả lời:

Chào bạn, cảm ơn bạn đã tin tưởng và gửi câu hỏi đề nghị tư vấn luật đến Bộ phận luật sư tư vấn pháp luật của Công ty Luật Minh Khuê. Nội dung câu hỏi của bạn đã được đội ngũ luật sư của Chúng tôi nghiên cứu và tư vấn cụ thể như sau:

1. Cơ sở pháp lý: 

Bộ luật Lao động 2012

2. Luật sư tư vấn:

Về trách nhiệm của người sử dụng lao động khi chấm dứt hợp đồng, Bộ luật Lao động quy định như sau:

"Điều 47. Trách nhiệm của người sử dụng lao động khi chấm dứt hợp đồng lao động

1. Ít nhất 15 ngày trước ngày hợp đồng lao động xác định thời hạn hết hạn, người sử dụng lao động phải thông báo bằng văn bản cho người lao động biết thời điểm chấm dứt hợp đồng lao động.

2. Trong thời hạn 07 ngày làm việc, kể từ ngày chấm dứt hợp đồng lao động, hai bên có trách nhiệm thanh toán đầy đủ các khoản có liên quan đến quyền lợi của mỗi bên; trường hợp đặc biệt, có thể kéo dài nhưng không được quá 30 ngày.

3. Người sử dụng lao động có trách nhiệm hoàn thành thủ tục xác nhận và trả lại sổ bảo hiểm xã hội và những giấy tờ khác mà người sử dụng lao động đã giữ lại của người lao động.

4. Trong trường hợp doanh nghiệp, hợp tác xã bị chấm dứt hoạt động, bị giải thể, phá sản thì tiền lương, trợ cấp thôi việc, bảo hiểm xã hội, bảo hiểm y tế, bảo hiểm thất nghiệp và các quyền lợi khác của người lao động theo thoả ước lao động tập thể và hợp đồng lao động đã ký kết được ưu tiên thanh toán."

Theo đó, trong thời hạn 07 ngày làm việc, hoặc trường hợp đặc biệt thì không quá 30 ngày kể từ ngày chấm dứt hợp đồng lao động, người sử dụng lao động phải thanh toán các chế độ cũng như trả sổ bảo hiểm cho bạn. Nếu quá thời gian này mà công ty không trả thì bạn có thể làm đơn khiếu nại gửi đến người sử dụng lao động hoặc đưa đơn yêu cầu hòa giải viên lao động giải quyết trước khi khởi kiện ra Tòa án đòi quyền lợi cho mình.

3. Bài viết tham khảo thêm:
>> Tư vấn pháp luật bảo hiểm trực tuyến

Trên đây là tư vấn của Luật Minh Khuê về Nghỉ việc bao lâu được lấy lại sổ bảo hiểm? Nếu còn vướng mắc, chưa rõ hoặc cần hỗ trợ pháp lý khác bạn vui lòng liên hệ bộ phận luật sư tư vấn pháp luật trực tuyến qua tổng đài điện thoại số: 1900 6162 để được giải đáp.

Rất mong nhận được sự hợp tác!

Trân trọng./.

Bộ phận tư vấn pháp luật Bảo hiểm xã hội - Công ty luật Minh Khuê