Công ty tôi áp dụng theo luật lao động quy định nghĩ trước khi sinh tối đa không quá 2 tháng. Vậy trong trường hợp của tôi xin nghĩ thai sản khi thai mới 5 tháng thì có được hưởng chế độ thai sản? Trong vấn đề này có gặp vấn đề gì về thủ tục không?

Mong luật sư tư vấn giúp tôi.Xin cám ơn!

Câu hỏi được biên tập từ chuyên mục hỏi đáp pháp luật lao động của công ty Luật Minh Khuê.

Nghỉ việc khi thai 5 tháng có được hưởng thai sản?

Luật sư tư vấn lao động gọi: 1900.6162

Trả lời:

Chào bạn! Cảm ơn bạn đã tin tưởng và lựa chọn công ty Luật Minh Khuê. Về thắc mắc của bạn, chúng tôi xin được giải đáp như sau:

Căn cứ pháp lý:

Luật bảo hiểm xã hội 2006 

Nghị định 152/2006/NĐ-CP hướng dẫn một số điều của Luật bảo hiểm xã hội về bảo hiểm xã hội bắt buộc 

Nội dung phân tích:

Về điều kiện hưởng:

Điều 28, Luật bảo hiểm xã hội 2006 quy định về điều kiện hưởng chế độ thai sản như sau:

"Điều 28. Điều kiện hưởng chế độ thai sản

1. Người lao động được hưởng chế độ thai sản khi thuộc một trong các trường hợp sau đây:

a) Lao động nữ mang thai;

b) Lao động nữ sinh con;

c) Người lao động nhận nuôi con nuôi dưới bốn tháng tuổi;

d) Người lao động đặt vòng tránh thai, thực hiện các biện pháp triệt sản.

2. Người lao động quy định tại điểm b và điểm c khoản 1 Điều này phải đóng bảo hiểm xã hội từ đủ sáu tháng trở lên trong thời gian mười hai tháng trước khi sinh con hoặc nhận nuôi con nuôi."

Như vậy, để được hưởng thai sản, bạn cần đóng đủ 6 tháng bảo hiểm trong khoảng thời gian 12 tháng trước khi sinh.

Theo thông tin bạn cung cấp thì bạn đã đóng bảo hiểm xã hội từ tháng 1/2014, đến nay tôi đang có thai tháng thứ 4, do vấn đề sức khỏe và điều kiện đi lại sinh đẻ nên vào tháng sau khi thai nhi được 5 tháng tuổi bạn muốn nghỉ thai sản. Thai nhi được 5 tháng tuổi thì bạn nghỉ, cho nên bạn còn khoảng 4 tháng nữa thì sinh, tức là trong khoảng thời gian 12 tháng trước khi sinh, nếu đóng liên tục thì bạn đã đóng khoảng 8 tháng bảo hiểm xã hội. Do đó, bạn hoàn toàn đủ điều kiện hưởng chế độ thai sản theo quy định của pháp luật. Nếu bạn đóng bảo hiểm bị gián đoạn trong khoảng thời gian đó, thì yêu cầu phải đủ 6 tháng đóng bảo hiểm trở lên mới được hưởng bảo hiểm thai sản.

Về thủ tục : Để được hưởng bảo hiểm thai sản thì bạn cần tiến hành thủ tục quy định tại khoản 2, điều 53, Nghị định 152/2006/NĐ-CP theo đó bạn cần chuẩn bị:

"2. Hồ sơ hưởng chế độ thai sản khi sinh con hoặc nhận con nuôi của người lao động không còn quan hệ lao động gồm có:
a) Sổ bảo hiểm xã hội;
b) Bản sao Giấy chứng sinh hoặc bản sao Giấy khai sinh của con hoặc giấy chứng tử trong trường hợp sau khi sinh mà con chết; nhận nuôi con nuôi dưới 4 tháng tuổi phải có chứng nhận theo quy định của pháp luật."

Trên đây là những tư vấn của chúng tôi về vấn đề của bạn. Rất mong nhận được sự hợp tác từ Quý khách hàng!

Trân trọng./.

BỘ PHẬN TƯ VẤN LUẬT - CÔNG TY LUẬT MINH KHUÊ.