Tôi muốn được xin phép thầy Hiệu trưởng nghỉ không lương 3 tháng để đi trị bệnh, học thiền và thư giãn, theo luật lao động có cho phép không ạ?

Tôi xin chân thành cám ơn!                                                                

Người gửi: To Nga

>> Luật sư tư vấn pháp luật lao động qua điện thoại (24/7) gọi:  1900.1940

 

Trả lời

Chào bạn, cảm ơn bạn đã gửi câu hỏi về công ty chúng tôi! Vấn đề của bạn tôi xin được trả lời như sau:

Căn cứ pháp lý: Bộ luật lao động năm 2012

Điều 116. Nghỉ việc riêng, nghỉ không hưởng lương

1. Người lao động được nghỉ việc riêng mà vẫn hưởng nguyên lương trong những trường hợp sau đây:

a) Kết hôn: nghỉ 03 ngày;

b) Con kết hôn: nghỉ 01 ngày;

c) Bố đẻ, mẹ đẻ, bố vợ, mẹ vợ hoặc bố chồng, mẹ chồng chết; vợ chết hoặc chồng chết; con chết: nghỉ 03 ngày.

2. Người lao động được nghỉ không hưởng lương 01 ngày và phải thông báo với người sử dụng lao động khi ông nội, bà nội, ông ngoại, bà ngoại, anh, chị, em ruột chết; bố hoặc mẹ kết hôn; anh, chị, em ruột kết hôn.

3. Ngoài quy định tại khoản 1 và khoản 2 Điều này người lao động có thể thoả thuận với người sử dụng lao động để nghỉ không hưởng lương.

Như vậy, luật cho phép người lao động nghỉ  việc không hưởng lương nếu thỏa thuận được với người sử dụng lao động do đó nếu bạn báo cáo với nhà trường và nhà trường sắp xếp được người thay thế vị trí của bạn trong thời gian nghỉ, cho phép bạn nghỉ thì bạn có quyền nghỉ mà không vi phạm pháp luật.

Trân trọng./.

BỘ PHẬN TƯ VẤN PHÁP LUẬT