Từ sau 1.1.2009 thì ngân hàng không thanh toán trợ cấp với lý do là khi đó ngân hàng không thu tiền đóng bảo hiểm thất nghiệp từ người lao động nữa mà cơ quan bảo hiểm trực tiếp thu. Vì vậy từ 1.1.2009 trở đi thì ngân hàng không thanh toán phần này. Vậy văn phòng luật sư vui lòng cho tôi hỏi trong trường hợp của tôi thì có được nhận trợ cấp thôi việc từ cơ quan BHXH không?

Nếu có thì trong khoảng thời gian bao lâu? Tôi chính thức nghỉ ở ngân hàng từ 1.10.2014.

Tôi xin trân trọng cảm ơn.

Người hỏi: Nguyet Anh

Câu hỏi được biên tập từ chuyên mục hỏi đáp pháp luật lao động của Công ty Luật Minh Khuê

 

Trả lời:

Chào bạn, cảm ơn bạn đã gửi câu hỏi về công ty chúng tôi! Vấn đề của bạn tôi xin được trả lời như sau:

1. Căn cứ pháp lý:

- Bộ luật lao động 2012

2. Luật sư tư vấn:

Theo quy định tịa Điều 48, bộ luật lao động năm 2012 về trợ cấp thôi việc

1. Khi hợp đồng lao động chấm dứt theo quy định tại các khoản 1, 2, 3, 5, 6, 7, 9 và 10 Điều 36 của Bộ luật này thì người sử dụng lao động có trách nhiệm chi trả trợ cấp thôi việc cho người lao động đã làm việc thường xuyên từ đủ 12 tháng trở lên, mỗi năm làm việc được trợ cấp một nửa tháng tiền lương.

2. Thời gian làm việc để tính trợ cấp thôi việc là tổng thời gian người lao động đã làm việc thực tế cho người sử dụng lao động trừ đi thời gian người lao động đã tham gia bảo hiểm thất nghiệp theo quy định của Luật bảo hiểm xã hội và thời gian làm việc đã được người sử dụng lao động chi trả trợ cấp thôi việc.

3. Tiền lương để tính trợ cấp thôi việc là tiền lương bình quân theo hợp đồng lao động của 06 tháng liền kề trước khi người lao động thôi việc.

Theo đó, thì bạn chỉ được ngân hàng trả trợ cấp thôi việc tương đương với khoảng thời gian thực tế bạn làm việc tại ngân hàng mà không tham gia bảo hiểm thất nghiệp. Khi bạn thôi việc cái mà bạn nhận được từ cơ quan bảo hiểm xã hội không phải là trợ cấp thôi việc mà là trợ cấp thất nghiệp. Tuy nhiên để được hưởng trợ cấp thất nghiệp bạn cần đáp ứng đủ các điều kiện theo quy định tại điều 81 Luật bảo hiểm xã hội năm 2006 sau:

"Người thất nghiệp được hưởng bảo hiểm thất nghiệp khi có đủ các điều kiện sau đây:

1. Đã đóng bảo hiểm thất nghiệp đủ mười hai tháng trở lên trong thời gian hai mươi bốn tháng trước khi thất nghiệp;

2. Đã đăng ký thất nghiệp với tổ chức bảo hiểm xã hội;

3. Chưa tìm được việc làm sau mười lăm ngày kể từ ngày đăng ký thất nghiệp theo quy định tại khoản 2 Điều này."

Cũng theo quy định tại Điều 82 của luật này về trợ cấp thất nghiệp

1. Mức trợ cấp thất nghiệp hằng tháng bằng 60% mức bình quân tiền lương, tiền công tháng đóng bảo hiểm thất nghiệp của sáu tháng liền kề trước khi thất nghiệp.

2. Thời gian hưởng trợ cấp thất nghiệp được quy định như sau:

a) Ba tháng, nếu có từ đủ mười hai tháng đến dưới ba mươi sáu tháng đóng bảo hiểm thất nghiệp;

b) Sáu tháng, nếu có từ đủ ba mươi sáu tháng đến dưới bảy mươi hai tháng đóng bảo hiểm thất nghiệp;

c) Chín tháng, nếu có từ đủ bảy mươi hai tháng đến dưới một trăm bốn mươi bốn tháng đóng bảo hiểm thất nghiệp;

d)  Mười hai tháng, nếu có từ đủ một trăm bốn mươi bốn tháng đóng bảo hiểm thất nghiệp trở lên.

Bạn đã đóng bảo hiểm từ 1/1/2009 đến 1/10/2014 tức là 69 tháng như vậy bạn sẽ được hưởng 6 tháng trợ cấp thất nghiệp, mỗi tháng bằng 60% mức bình quân tiền lương đóng bảo hiểm của 6 tháng liền kề trước khi thất nghiệp. Mọi vướng mắc pháp lý trong lĩnh vực lao động, bảo hiểm xã hội vui lòng trao đổi trực tiếp với luật sư tư vấn pháp luật lao động, bảo hiểm xã hội qua tổng đài điện thoại: 1900.1940 để nhận được sự tư vấn, hỗ trợ.

Trân trọng./.

Bộ phận tư vấn pháp luật lao động - Công ty luật Minh Khuê