Câu hỏi được biên tập từ chuyên mục hỏi đáp pháp luật lao động của Công ty Luật Minh Khuê.

Nhận lại tiền bảo hiểm xã hội đã đóng?

Luật sư tư vấn luật lao động gọi: 1900.6162

Trả lời:

Chào bạn, cảm ơn bạn đã tin tưởng và gửi câu hỏi đề nghị tư vấn luật đến Bộ phận luật sư tư vấn pháp luật của Công ty Luật Minh Khuê. Nội dung câu hỏi của bạn đã được đội ngũ luật sư của Chúng tôi nghiên cứu và tư vấn cụ thể như sau:

1. Cơ sở pháp lý:

Luật Bảo hiểm xã hội năm 2006

2. Luật sư tư vấn:

Tại Điều 55 Luật bảo hiểm xã hội 2006 quy định về các trường hợp hưởng bảo hiểm xã hội một lần:

"a) Đủ tuổi hưởng lương hưu theo quy định tại khoản 1 Điều 50 của luật này mà chưa đủ 20 năm đóng BHXH;
b) Suy giảm khả năng lao động từ 61% trở lên mà chưa đủ 20 năm đóng BHXH;
c) Sau một năm nghỉ việc nếu không tiếp tục đóng BHXH và có yêu cầu nhận BHXH một lần mà chưa đủ 20 năm đóng BHXH;
d) Ra nước ngoài để định cư."

Theo quy định pháp luật trên thì nếu sau 1 năm nghỉ việc bạn không tiếp tục đóng bảo hiểm xã hội và yêu cầu nhận bảo hiểm xã hội một lần thì bạn sẽ được hưởng chế độ bảo hiểm xã hội một lần.

Tham khảo bài viết liên quan:

Hướng dẫn lập hồ sơ giải quyết hưởng bảo hiểm xã hội một lần

Tư vấn về lãnh bảo hiểm xã hội một lần ?

Như thế nào thì mới được hưởng bảo hiểm xã hội một lần?

Mọi vướng mắc bạn vui lòng trao đổi trực tiếp với bộ phận luật sư tư vấn pháp luật trực tuyến qua tổng đài 24/7 gọi số: 1900.6162 hoặc gửi qua email: Tư vấn pháp luật lao động bảo hiểm qua Email để nhận được sự tư vấn, hỗ trợ từ Luật Minh Khuê.

Rất mong nhận được sự hợp tác!

Trân trọng./.

Bộ phận Tư vấn Pháp luật Lao động.